หัวข้อ: บึงสามพัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute

บึงสามพัน

บึงสามพัน

พระชินราช กรุบึงสามพัน
    ยอดพระเหนียวแห่งเมืองลับแล

พระชินราช กรุบึงสามพัน ยอดพระเหนียวแห่งเมืองลับแล อุตรดิตถ์ พระกรุบึงสามพัน เป็นพระกรุที่มีขึ้นที่ อุตรดิตถ์ และพิษณุโลกครับ..เป็นพระเก่าโบราณที่มีอายุเป็น100 ปีครับ น่าใช้น่าศึกษาพระกรุเก่าราคาไม่แพง หรือเก็บเอาไว้เป็นมรดกให้ลูกหลานได้ครับ...

สมัยก่อนยังพอมีให้เห็นกันบ่อยๆครับ แต่เดี๋ยวนี้มีนักเล่นนักสะสมพระเครื่องหน้าใหม่ๆเกิดขึ้นมากครับ พระกรุพระเก่าจึงถูกกว้านเก็บจนไม่ค่อยมีให้พบเห็นบ่อยๆเหมือนแต่ก่อนอีกแล้วครับ..เดี๋ยวนี้พระเครื่องแต่ละองค์ราคาแพงขึ้นทุกวันและหาไม่ค่อยได้ด้วยครับ ส่วนหนึ่งก็ไหลออกต่างประเทศเป็นของสะสมของฝรั่งไปแล้ว เพราะฝรั่งสมัยใหม่หันมาสนใจพระเครื่องพระบูชาของไทยกันมากขึ้น และให้นักเล่นกว้านหาพระเครื่องพระบูชาเก็บกลับประเทศของตนกันมาก เหตุเพราะเคยเห็นประสบการณ์เกี่ยวกับพระเครื่องของไทย สมัยสงครามโลกประจักษ์แก่สายตาทหารต่างชาติมาแล้วครับ พอสิ้นสุดสงครามก็เข้ามาศึกษาศิลปวัฒนธรรมไทยและพระเครื่องกันอย่างแพร่หลายครับ

พระกรุบึงสามพันเป็นพระที่มีประสบการเรื่องเหนียวเป็นที่ฮือฮากันอย่างมากเมื่อหลายสิบปีก่อนที่มีคนแขวนพระบึงสามพันแล้วนอนอยู่ในมุ้ง ตอนกลางคืนโดนโจรบุกเข้ามาปล้นบ้านและถูกยิงด้วยลูกซองในระยะเผาขน เหลือเชื่อไม่น่าจะเป็นไปได้ที่ลูกปืนดาวกระจายของปืนลูกซองหาได้ระคายผิวหนังไม่ จึงทำให้คนท้องถิ่นแถบอุตรดิตถ์และเพชรบูรณ์ กว้านหาเก็บกันอย่างเงียบๆมานานแล้วครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เหนียวแท้บ่ครับ ขอลองแนครับ เอามาฝากจักองค์แนเด้อ มีคนสิปองร้ายผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    กะสิขลังอีหลีหละพระกรุเก่าๆแต่ได้แต่อ่านแต่เล่นหรือเบิ่งบ่เป็นนำเพิ่นดอก