หัวข้อ: สุดยอดงานแกะสลักไม้สักช่างเมืองอุบล Thai Isan Teak Carving

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

สุดยอดงานแกะสลักไม้สักช่างเมืองอุบล Thai Isan Teak Carving

วันนี้ผมหยุดงานครับ เบิกเงินเดือนล่วงหน้าจากหัวหน้าเพื่อไปทำอะไรบางอย่าง "ไม่มีปัญหาร้อยสิบ สี่วันเครียร์กัน" ครับหัวหน้า

ก่อนไปธุระผมขับรถวนไปหา "เซียง" ช่างในใจชาวบ้านแมด ลืออำนาจ เมืองอำนาจเจริญ ที่วัดบุญบางสิงห์ ไกล้ ๆ เวิร์คพอยท์ คลองเปรม รังสิต
    ช่างเซียง ยังหนุ่มครับ มารับงานแกะสลักบานประตูหน้าต่างพระอุโบสถ ที่อยู่ระหว่างการก่อสร้าง ก่อนเข้าพรรษาผมที่ผ่านมาบังเอิญไปรู้จักและเห็นเข้าเลยถือโอกาสนั่งฟังหมอลำขณะที่เซียงทำงาน
    ขณะที่ฟังหมอลำผมทึ่งในฝีมือกันประณีตของเซียง และดีใจที่ได้เห็นการแกะสลักไม้สักกับตา เห็นขั้นตอนการทำที่ละเอียด ก่อนหน้านี้ได้แต่คิดว่าต้องไปดูที่ทางเหนือเท่านั้น
    ผมเสียดายที่ไม่ได้เอากล้องไปด้วย ไม่เป็นไรผมจะมาถ่ายรูปเก็บไว้ในวันหน้า และก็คือวันนี้
    ผมเห็นคนอีสานบ้านบ้านเรามีฝีมือ มีความสามารถระดับแนวหน้าเช่นนี้ ผมก็เลยนำมาฝากพี่น้องให้ได้ชมด้วยกัน

สุดยอดงานแกะสลักไม้สักช่างเมืองอุบล Thai Isan Teak Carving

บานประตูโบสถ์ ฝีมือช่างเซียง ที่พึ่งเสร็จ และรอพ่นเคลือบแลคเกอร์ก่อนนำไปติดตั้ง

หัวพญานาค

ความอ่อนช้อยของนิ้วมือและเล็บมือ

ส่วนบนครับ แกะลงลึกจนดูมีมิติ

วงกลมนั้นเท่าปลายปากกาลูกลื่น แกะด้วยสิ่วโค้งตัวเล็ก(ไม่รู้ผมเรียกถูกหรือเปล่า) มือล้วนๆ ไม่ใช้เครื่องไฟฟ้าช่วย

ช่างเซียงเพ่งมองลายของบานประตูบานใหม่ บานประตูไม้สัก ขนาด 90x300x10 ซม. หรือ กว้างเท่ากับประตูบ้าน สูง 3 เมตร หนา 10 เซนติเมตร ครับ
    ช่างบอกว่า ราคาไม้บานละแสนเดียว ค่าแรงช่างก็ใกล้เคียงกับราคาไม้ แกะเช้ายันเย็นหยุดบ้างเดือนละสองสามวัน ใช้เวลาบานละสองเดือนครึ่งครับ
    ช่างเซียงทำกับช่างต๋องเมืองลำพูน ทำตั้งแต่หลังน้ำท่วม วันนี้ช่างเซียงเร่ิ่มบานที่สี่ ช่างต๋องบานสามยังไม่เสร็จเพราะมีธุระกลับลำพูนบ่อย
    ช่างเขียนลาย ช่างเซียงบอก หลวงพ่อจ้างช่างเป็นทหารอากาศ ที่ดอนเมืองครับ
    หลวงพ่อวัดนี้ ท่านอาจารย์พระครูปลัดสมศักดิ์ เป็นยอดอาจารย์สักของเมืองไทย(ช่างเซียงเล่าให้ฟังครับ)

หมายเหตุ ผมขอขอบคุณพี่ๆ มาสเตอร์บ้านมหาสำหรับพื้นที่ดีๆ ให้ได้นำเสนอ ผมไม่ได้มาโฆษณาให้ช่างนะครับ เกรงจะเข้าใจผิด
    ผมชื่นชมคนดีมีฝีมือ และยังเป็นคนอีสานบ้านเดียวกัน ช่างเซียงบอกว่าเขาไม่ดื่มไม่สูบ ภรรยาอยู่อาจสามาถ ร้อยเอ็ดครับ อยู่กับหลวงพ่อไม่มีค่าใช้จ่ายไดๆ

วันนี้แดดไม่ออก ชิ้นงานอยู่สูง ไม่มีบันไดสูงให้ปีนขึ้นถ่าย ลองใช้แฟลตก็สว่างจนกลบลายละเอียด กล้องผม ซัมซุง สามพันเก้า และนำมาบีบให้ไฟล์เล็กอีก
    คงต้องเรียนรู้อีกมาก ต้องขอโทษล่วงหน้าด้วยนะครับ และผมวนหาที่ลงไม่รู้จะลงที่ไหน ขอลงตรงนี้ก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 20-12-2012 at 14:59.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ลายประจำยาม แต่งให้กลม

แบบลายเขียนใส่กระดาษก่อนติดลงไป ตรงที่เป็นช่องว่างใช้เราเตอร์ไฟฟ้าเจาะเพื่อง่ายและประหยัดเวลา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 20-12-2012 at 14:45.

เครื่องมือในการแกะ ช่างระดับฝีมือ ช่างเซียงบอกว่าจะใช้อยู่ประมาณร้อยชิ้น

ชิ้นที่ยังไม่ถึงเวลาใช้ก็จะคัดแยกออกไว้ก่อน เครื่องมือตีจากเล็กแหนบรถ ราคาไม่สูงเกินไป
    หน้าได้หน้ายาว จะเป็นของทางเหนือ ที่ กทม จะราคาสูงนิดนึง เป็นข้อมูลจากช่างครับ

ช่างเซียงเริ่มลงมือบานที่สี่

ฆ้อนแล้วแต่ใครชอบแบบไหน นี่ก็สตาย ฆ้อนตอกโคน หรือฆ้อนตอกหลักควายของเด็กเลี้ยงควายครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม ให้พี่น้องดูก่อน หลังจากนั้นคงจะต้องลบภาพออกบ้าง
    ด้วยความเกรงใจพี่ๆ บอร์ดมาสเตอร์ครับ

ถ้าใครสนใจอยากเรียนฝึกหัด คงต้องติดต่อช่างโดยตรงนะครับ ผมเองก็อยากเรียนเช่นกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 20-12-2012 at 14:44.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    บอกได้คำเดียววา"สุดยอด" งานของเลาละเอียดแล้วกะประณีตหลายเบิ่งๆไปกะคือจังมีชีวิตชีวาอีหลีย่อนวามันละเอียดอ่อนคักๆ เว่าแล้วกะออนซอนเนาะนี่ล่ะคนมีฝีมือคือคำเผิ่นวา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดงน้อย
    บล็อก
    1
    ฝีมือคนไทยเรา ไม่ด้อยกว่าชาติอื่นเลยค่ะ สุดยอดปลายตาลจริงๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    สุดยอดแฮง เก่งคักเนาะ แกะได้งามๆๆๆๆๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ

ดวงดาว The Star

บอกได่คำเดียววาอเมซิ่งแฮงครับ
    เป็นตาสนับสนุนและสืบทอดให้เด็กน้อยรุ่นหลังเนาะครับ
    ...แต่วาเพิ่นรับลูกศิษย์บ่น่ออ้ายหนุ่ม

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    เยียมมาก สุดยอด อยากฝากโตเป็นลูกศิษย์ เด้จ้า :l-:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    สวยมากครับดูดีๆหรือพิจารณาแล้วจะมีทั้งลุ่มลึกมีมิติด้วยสวยและมีค่าควรแก่การยกย่อง
    และติดทำเนียบช่างฝีมือของเมืองไทยระดับแนวหน้าเลยครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    สุดยอดครับ....สวยงามปราณีตเก็บทุกรายละเอียดเลย... :*- ขอบคุณครับที่นำสิ่งดีๆมาแบงปัน...:l-:l-

Tags for this Thread