เข้าป่าที่วัดป่าใกล้บ้าน พบหมากนี้ครับ ผมไม่เคยเห็นมาก่อนจริง ๆ หมากอื่น ๆ พอจะรู้จัก ก้นครก ตึ่งตั่ง ตังบี้ พีพวน ต้องแล่ง ขี้เถ่า เบน เล็บแมว ฯลฯ

ถามพ่อใหญ่ฮะ ท่านตอบว่า หมากส้มกุ้ง กินมาแต่ปู่ย่า ผมก็ชิมดู หวานอมเปรี้ยว อร่อยครับ

มาเจอชื่อในกระทู้ แต่ไม่เจอรูป ส้มกุ้งในเวบอื่นก็ไม่ใช่แบบนี้ ผมไม่แน่ใจ ลงชื่อนี้ไปก่อนนะครับ

ท่านผู้รู้บ้านมหากรุณา ช่วยตอบผมอีกครั้ง และทางเขาพนมรุ้งเรียกว่า ตุมปะเปลีย

ส้มกุ้ง

ส้มกุ้ง

ส้มกุ้ง

(ภาพไม่ค่อยชัดครับ)