หัวข้อ: ท้องนา ไก่ชน สุขแบบพอเพียงอีกแบบหนึ่ง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ขอบคุณทุกท่านที่เข่ามาเยี่ยมชมอีเทือนึงครับ

คุณอ้าย คนพนมไพร ฮูบกะขึ้นอยู่คืเก่าเด้ละครับ ลองเบิ่งใหม่ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เซียงเหมี่ยงฯ ติดตามอ่านกระทู้ของท่านหนุ่มลาวฯ ที่ผ่านมา มักในความคิด ในมุมมอง การแสดงความคิดผ่านตัวหนังสือ สื่ออารมณ์ความรู้สึกได้ดีมาก ๆ...

หลาย ๆ มุมคือมุมที่เซียงเหมี่ยงฯ คิดเห็นในแนวทางเดียวกัน น่าสิเป็นเหตุผลสำคัญที่ เซียงเหมี่ยงฯ รู้สึกดีเวลาได้อ่านกระทู้ท่านหนุ่มลาวฯ...

การที่ซิมีความสุขกับชีวิตที่เพียงพอ หรือ พอเพียงได้ ต้องเกิดจากภายในตัวของเฮาเองสาก่อนว่าต้องการความสุขแบบพอเพียงตามกำลังความสามารถตะของ หรือ ต้องการวัตถุเพื่อตอบสนอง need ของตัวเอง...

หรือ ตอบสนองสายตาของสังคมรอบข้างที่จับตามอง เพราะว่ายังมีอีกหลายคนที่ยึดเอาบรรทัดฐานความสำเร็จในชีวิตตะของเองจากการตัดสินของคนอื่นในสังคม เช่นการมีรถ มีบ้าน แต่งตัวดี ๆ เพื่อให้คนมองว่ามี แต่ลืมคิดว่าชีวิตเฮาต้องการหยังกันแน่...

เว่าไปกะถ่อนั้นเนาะครับ ในเมื่อเป้าหมาย และ หลักการดำรงชีวิตนั้น แต่ละคนถูกปลูกฝังให้มีมุมมอง และ บรรทัดฐานกันคนละอย่าง บางคนมีเงินล้นฟ้าอาจจะบ่มีความสุข หากใช้บริหารเงินให้สมดุลกับความต้องการพื้นฐานในชีวิตครอบครัวบ่ได้ บางคนบ้านหลังน้อย ๆ กะจัดการให้ชีวิตมีความสุขได้ตามอัตภาพ...

การดำรงชีวิตในแบบพอเพียงตามพระราชดำรัสของ ในหลวงถือเป็นปรัชญาขั้นสูง หากสามารถนำมาปรับใช้ในชีวิตได้ มีความสุขแน่นอน...
    คำว่าพอเพียงบ่ได้หมายถึงอยู่อย่างจน ๆ บ่กระตือรือร้น อยู่ไปวัน ๆ แต่หมายถึงการบริหารชีวิตให้เกิดความสมดุลย์ระหว่างรายรับ รายจ่าย ยกตัวอย่างคนเงินเดือนหลายแสน หากใช้ชีวิตแบบบ่พอเพียง รายจ่ายหลายกว่ารายรับ ความสุขบ่น่าเกิดได้ กลับกันคนเงินเดือนน้อย แต่บริหารรายจ่ายบ่ให้เกินรายรับ มีเงินเหลือเก็บ ถึงบ่สุขหลายกะน่าสิถือว่ามีความสุขตามอัตภาพได้...

เห็นเฒ่าพ่อ เลาเลี้ยงไก่ ซ้อมไก่ แล้วกะอยากไปร่วมวงนำครับ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ

ขอบคุณครับอ้าย อ่านไปนำเบิ่งรูปไปนำ กะปานได้กลับบ้านแล้วครับ
    เบิ่งซงแล้วปีนี้คือสิบ่ได้หยุด 2 เดือนคือปีที่แล้วดอกเนาะผมวา...น้องนํ้าคือสิมา
    บ่ฮอดรังสิตดอกครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ขอบคุณอ้ายเซียงเหมี่ยงฯ ที่ให้การติดตาม ขอบคุณอ้ายเขย ตระการ
    ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม และเป็นแรงใจ

อ้ายเซียงเหมี่ยงฯ กะสิย่องผมเกินไปจักหน่อย ผมกะว่าไปตามความรู้สึกและประสบการณ์ที่ชีวิตได้ผ่านพบ แค่นั้นเองครับ

สนามซ้อมไก่อยู่ตีนเขาพนมรุ้ง เชิญได้ทุกเวลาครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สุดสาคร
    หนู สองโตนั่นขั่วแล้วกะให้ซิมนำเด้อครับ คิดฮอดบ้านเด้ มักหลายครับกระทู้แนวลูกทุ่งแบบนี่ ซื่อเลขกะบ่อถืก บ่อซั่นใด้กลับบ้านแล้วครับ:l-:l- ขอบคุณอ้ายหลายๆหาแนวมาให้ใด้เบิง ปลากะหลายอุดมสมบูรณ์ดีคักน้อครับ:l-

คึดฮอดตอนเป็นเด็กน้อย ตื่นแต่เช้าไปเก็บไข่เป็ดค่ะ ย่านน้องชายเก็บก่อน อิอิอิ ดีใจหลายๆยามเห็นไข่กองๆกันอยู่เป็นสิบๆฟอง
    LET IT BE...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เอิ้กๆ 365 มื้อ ทางอิสานบ้านเฮา มีแนวให้เฮ้ด บ่ ขาด คนขยัน สร้างครอบครัวได้ ผมเห็นโตอย่างมาหลายครอบครัวในหมู่บ้านผม ทางอุบล ครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เคยได้ยินแต่คนเว่าว่า.."อยากกลับไปอยู่บ้านเด้ๆ"
    แต่พอเว่าแล้ว...กะยังอยู่ในห้องเขตแคบๆที่จะของนั่งเว่าอยู่คือเก่า..
    สิมีจักคนที่สิเฮ้ดตามความฝันของตัวเองได้เนาะค่ะ..

ปล. ขอบคุณกระทู้ดีๆของน้องหล้าเสมอที่เฮ็ดให้เกิดแรงบันดาลใจหลายๆอย่างจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขยอีสาน
    อืม...เห็นภาพแล้วก็ให้ยิ้มอย่างมีความสุขกับความพอเพียง
    ที่เพิ่นมี

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ชายกลาง
    สุดยอดเลยครับ...คิดว่าผมคงมีวันนั้นเหมือกัน