หัวข้อ: เพื่อน มิตรภาพที่ไม่มีวันตาย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เยี่ยมมาก เพื่อน มิตรภาพที่ไม่มีวันตาย

เกือบ 30 ปี ที่ผมไม่ได้พบเพื่อนของผม เพราะต่างคนก็ต่างมีหน้าที่ เพื่อนของผมสอบเข้าเรียนนักเรียนนายสิบเมื่อปี 2527 หลังจากนั้นก็หายเงียบไปไม่ทราบข่าวคราวของเพื่อนเลย ทราบแต่เพียงว่าเขาได้ไปบรรจุที่ กรมทหารราบที่ 21 ค่ายนวมินทราชินี จ.ชลบุรี

เมื่อลูกเทวดาของผมได้ไปบรรจุที่นั่น ทำให้ผมนึกถึงเพื่อนคนนี้อีกครั้ง เอ๊ะ..แล้วจะติดต่อกันอย่างไงดี ? เพราะไม่เจอหน้ากันนานมาก

ผมลองค้นหาชื่อเพื่อนของผมใน google นับว่าโชคดีที่ผมได้พบชื่อเพื่อนของผมในทำเนียบรุ่นของเขา ...ถึงแม้ว่าจะไม่มีเบอร์โทรศัพท์ของเขา แต่ก็มีเบอร์โทรศัพท์ของเพื่อนเขา ในที่สุดผมก็ได้เบอร์ของเพื่อนผมมาจนได้ :l-

พล พระยาแล : เฮ้ย...สวัสดีเพื่อน...จำเราได้หรือเปล่าวะ....บักจุก ๆ (แต่ก่อนผมไว้ผมจุก จนกระทั่ง ม.1 ผมจึงโกนจุก)

เพื่อน : อ้าว..เฮ้ย...บักจุก จำได้ ๆ ไปยังไงมายังไงวะ สบายดีหรือเพื่อน เอ็งยังไม่ตายหรือ ?

พล พระยาแล : สบายดีเพื่อน ได้ยินข่าวว่ามีนายสิบใหม่มาลงที่กองพันเอ็งใช่ไหมวะ

เพื่อน : ใช่ ๆ เพื่อน...มีมา 10 คน เราต้อนรับไปเมื่อวาน จับกระโดดน้ำ แนะนำสถานที่ทั้งวัน มีอีกคนนามสกุลเหมือนเอ็งเลยว่ะ สงสัยเป็นญาติเอ็งแน่ ๆ เลย

พล พระยาแล : ใช่เป็นญาติสนิทเลยล่ะ ตรูทำมากับมือ เพื่อน มิตรภาพที่ไม่มีวันตาย

เพื่อน : เฮ้ย...อ้าวเหรอ...ไม่รู้โว้ย ช่วยไม่ได้...5555

พล พระยาแล : ไม่เป็นไรเพื่อน แสดงไปตามบทบาทเลย เราเพียงบอกให้นายรู้เท่านั้นเอง เผื่อจะได้ออม ๆ หน่อย ...5555

ในช่วงที่ลูกเทวดาไปฝึกการยิงปืนฉับพลัน ช่วงนั้นพ่อผมเสียชีวิตพอดี ผมอยากให้ลูกชายผมไปร่วมงานศพของพ่อผม (ปู่ของเขา) แต่ไม่รู้จะทำไงดี เพราะอยู่ในช่วงการฝึก ผมจึงโทรไปหาเพื่อนผม เผื่อจะมีทางช่วยเหลือ

พล พระยาแล : เฮ้ย..เพื่อนรัก...เรามีเรื่องจะขอรบกวนเพื่อน....ผมเล่าความเป็นไปให้เพื่อนฟังตั้งแต่ต้นจนจบ

เพื่อน : โอ้...จิ๊บจ๊อยเพื่อน ไม่มีปัญหา เพราะผู้ฝึกยิงปืนฉับพลัน ก็คือเพื่อนของเรานั่นเอง คงจำได้นะ (เขาบอกชื่อ) อ้อ...เพื่อนของผมอีกคนที่สอบได้พร้อมกับเพื่อนผมคนนี้....โอ้ว..ทางสะดวกโยธิน.....อะไรมันจะบังเอิญปานนั้น เพื่อน มิตรภาพที่ไม่มีวันตาย

เมื่อตอนที่ลูกชายของผมได้บ้านพัก ก็เป็นบ้านเก่าของเพื่อนของผมคนนี้ และข้างบ้านพักของลูกชายผม ห้องติดกัน บังเอิญอีกนั่นแหละ เธอเป็นรุ่นพี่เรียนโรงเรียนเดียวกันกับผม เธอมาแต่งงานกับทหารในค่ายนี้ :l-

เมื่อวันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2555 ผมได้ไปเยี่ยมลูกชายผมที่ จ.ชลบุรี และได้พบกับเพื่อนคนนี้อีกครั้ง เราชักชวนกันไปนั่งที่ร้านขายของชำเล็ก ๆ หน้าบ้าน

ทุก ๆ ครั้งที่เจอกัน เราได้นั่งสนทนากันอย่างสนุกสนาน พูดถึงความเก่า เล่าถึงความหลังตามประสาเพื่อน โดยมีอุปกรณ์ประกอบการสนทนาหลายขนาน เล่นเอาผมมึนหัวไม่หายจนกระทั่งวันนี้...อิอิ

ขาดแต่เพียงท่าน ผบ.ร้อย. ซึ่งเป็นเพื่อนผมอีกคน ติดราชการเดินทางไปภาคใต้ โอกาสหน้าหวังว่าเราคงจะได้สนทนากันตามประสาเพื่อน ๆ อีก

แม้ว่าวันเวลาจะเปลี่ยนแปลงไปนานแค่ไหนก็ตาม คำว่า "เพื่อน" ยังพึ่งพาได้ และยังเป็นมิตรภาพที่ไม่มีวันตายเสมอ เพื่อน มิตรภาพที่ไม่มีวันตาย

เพื่อน มิตรภาพที่ไม่มีวันตาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 01-10-2012 at 18:27.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    สำพอไปมึน(เมา)อยูค่ายนวมินทร์แฟนเพลงถ่าแตกซวดๆยุเต็มซะในเวปหึยยยยยย

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เอิ้กๆ มิตรภาพ บ่ มี มื้อตาย แต่ ถนน มิตรภาพ ยามเทศกาล ตาย หลายคักเด้ อ้าย อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=lPpLQnYpsOk

:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-:l-

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=6wOozfAxFPA

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    ยโสธร .. สมุทรปราการ
    บล็อก
    3
    ฮาๆๆๆๆๆๆๆ หัวตะฮู้ว่า ดีเจพล เฮ็ดลูกด้วยมือ 5555555555555555555555555555555555555555555555555555555555

รุ่นลายครามน่าเคารพอิหลีค่ะ ที่อ้ายเกิดทันฮอดสมัยไว้จุก ฮ่าๆๆ
    LET IT BE...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    น้าน ๆ ๆ แต่ละคน ....5555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    ไดอารี่....เรื่องต่อไปคือสิแม่น....ตอนนำหาผุสาวเก่าเนาะ...อ้าย :l-:l- คือบ่เอารุปตอนสมัยไว้ผมจุกมาลงให้เบิ่งนำแหน่....ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เพื่อนแท้แม้ไกลห่างยังฝังจิต
    ความเป็นมิตรไม่เลือนลางไม่จางหาย
    ความเป็นมิตรแท้ยามเราแย่ช่วยแก้ไข
    ความเป็นมิตรคือสายใย..ความผูกพันฉันท์เพื่อนเอย

ดีใจนำเด้อค่ะที่ได้พบเพื่อนเก่าแก่ อิอิ

Tags for this Thread