หัวข้อ: แกงไตปลา

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร แกงไตปลา

แกงไตปลา

อาหารใต้รสจัดกินแล้วก็น้ำหูน้ำตาไหล ฮ่าๆ ใส่ผักหลายๆ กินกี่รอบก็บ่เบื่อ
    เห็นไตปลาที่หมักไว้ได้ที่ เลยจัดการทำแกงไตปลาค่ะ

แกงไตปลา

ส่วนประกอบ

1. ไตปลาสำเร็จรูป 1 ถ้วย
    2. ปลาทูย่างแกะเอาแต่เนื้อเป็นชิ้นเล็กๆ
    3. น้ำตาลมะพร้าวประมาณ 1 ชต.
    4. มะเขือเปราะ
    5. ถั่วฝักยาว
    6. หน่อไม้ลวกต้มหั่นเป็นชิ้นกำลังดี 1 ถ้วย
    7. ฟักทองไม่ต้องปอกเปลือก หั่นเป็นชิ้น 1 ถ้วย
    8. ใบมะกรูดหั่นขวางหยาบๆ 7 ใบ
    9. น้ำมะขามเปียก
    10. น้ำสะอาด

แกงไตปลา
    ไตปลา
    แกงไตปลา

ส่วนผสมเครื่องแกง
    1. พริกแห้งเม็ดใหญ่ แกะเอาเมล็ดออกแช่น้ำจนนิ่มบีบเอาน้ำออก 10 เม็ด
    2. พริกขี้หนูแห้ง 50 เม็ด
    3. พริกขี้หนูสด 15 เม็ด
    4. ตระไคร้ซอยบางๆ 3 ช้อนโต๊ะ
    5. หอมแดงปอกเปลือก 7 หัว
    6. กระเทียมหัวเล็กปอกเลือก 3 หัว
    7. ข่าแก่หั่นเป็นแว่นๆ 10 แว่น
    8. ผิวมะกรูดหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ 2 ช้อนโต๊ะ
    9. ขมิ้นชันสดหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ 1 ช้อนโต๊ะ
    10. เม็ดพริกไทยล่อน 1 ช้อนชา
    11. กะปิห่อใบตองเผาไฟ 1 ช้อนชา
    12. เกลือป่น 1 ช้อนโต๊ะ

วิธีปรุงน้ำพริกเครื่องแกง

ทำการโขลกเครื่องปรุงรสและส่วนผสมของแกงไตปลา
    แกงไตปลา
    เอาไตปลาใส่น้ำสัก 1 ถ้วย ต้มกับตะไคร้ ใบมะกรูด และข่า จนไตปลาละลาย แล้วกรองเอาแต่น้ำไตปลาที่ได้นะคะ
    จากนั้นก็ใส่พริกแกงที่ทำไว้ค่ะ ตามด้วยผัก(เรียงตามลำดับสุกช้าไปจนถึงสุกเร็วนะคะ)
    และปลาย่าง เติมน้ำตามความต้องการนะคะ ที่สำคัญคือ อย่าลืมใส่น้ำมะขามเปียกกับน้ำตาลมะพร้าว นิดเดียวเพื่อชูรสและตัดความเค็มของไตปลา
    ชิมดูให้ได้รสที่ต้องการค่ะ

แกงไตปลา

ผักสดๆที่พอจะหาได้แก้เผ็ดค่ะ
    แกงไตปลา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ป๊าสสคือเป็นตะแซ่บแถะน้อเมนูชุดนี้มักกินยุแกงไตปลากับข้าวปุ้นแซ่บยุเข่ากันดีกำลังคึดอยากกินแกงไตปลายุว่าวันหยุดนี้หละสิทำกินคือกันครับ:b-b:b-b:*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ปร๊าดๆๆๆๆๆมาเป็นตาแซบแท้นอแบ่งมาให้ลุงใหญ่จักถ้วยแนขนมเส้นนำเด้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ตะแซบแถะค่ะ เมนูนี่แม้แสบท้องกะยอม แนวมัก อิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    โอ้ย...เทิงแซบเทิงแสบเลยหละสิบอกให่
    ลมมันเย็นแน่นอน..ต้องมีผักแนมหลายๆๆๆๆหน่อไม้เป็นตัวเพิ่มควมเผ็ดกับขมิ้น
    :l-:l-:l-:l-:l-:l-

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    นี่กะ อาหารจานโปรด อีก อย่างเลยจ้า แม่ป้า แต่..เอาไว้ก่อนน่ะ งดก่อน

อ้ายพี เพราะลมมันเย็น ว่าติ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เป็นตาแซบขนาดพี่น้องเอ้ย..
    เบิ่งส่วนประกอบแล้วทางพี้แฮ่งน่าสิหาได่ง่ายมากกว่าอิกจ้าหน่อย
    บ่อยากพากษ์ว่า ..บ่มีฝีมือทางการประกอบอาหารมากกว่าจ้า ฮ่าๆๆๆ

คุณฌัฐ เฮ็ดยามเบื่อๆอาหารเนาะค่ะ โชคดีที่กินได้ ฮ่าๆๆ

ลุงใหญ่ มากินนำกันเด้อค่ะ ผักหลายๆถึงสิบ่แสบท้อง ฮ่าๆๆ

น้องจำปา กินผักหลายๆเด้อค่ะ ถึงบ่แสบท้อง ลดอาการเผ็ดนำ

อ้ายPฯ แมนหยังน้อค่ะ ลมมันเย็นหนิ

หลานนู๋ เจ้าเข้าใจบ่ บ่ได้แกล้งเอ๋อ แต่ งง อิหลีจ้า

มิค บ่ได้มีฝีมือเลยค่ะ อยากหยังกะสรรหาทดลองสูตรเอาตามเวบหนิหล่ะค่ะ
    เเป็นโรคจิตมักถ่ายรูปไว้โพสต์ เป็นความสุขใจอย่างนึง ฮ่าๆๆ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31

พบปะพูดคุย

อธิบาย คำว่า ลมมันเย็น(ที่อ้ายพีเว้า) หมายถึง......อร่อยปาก ลำบาก ... เวลา เข้าห้องน้ำจ้า แม่ป้า รสชาตแกงไตปลามันแสบทรวง :l- สุดๆ อ้ายพี จั่งแม่นหาแนวแปลยากเด้

แม่ป้ากะว่าแมนหยังเนาะค่ะ ฮ่าๆๆ ลมมันเย็น นึกว่าทางพี้สิหนาวแล้ว ฮ่าๆๆ

Tags for this Thread