หัวข้อ: มดเข้า Switch ไฟฟ้า

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

มดเข้า Switch ไฟฟ้า

อาทิตย์ที่ผ่านมาไฟห้องน้ำไม่ติด Switch กดไม่ลง ผมจึงแกะตรวจเช็ค มดแดงน้อยเต็มดังภาพ พร้อมก้อนกรวดปูนซีเมนต์ที่มดขนเข้าไป

ทำไมมดชอบเข้าไปอยู่ในสวิทช์ไฟ หลายๆคนตอบด้วยคำว่า อาจจะ….. อาจจะเป็นคำตอบที่ถูกก็ได้ แต่ก็ไม่มีใครกล้าฟันธง
    สำหรับผมก็จะตอบเหมือนหลายๆ คนตอบคือ คิดว่าสวิทช์ไฟฟ้ามันอุ่น มดจะเข้าไปอยู่ในอุปกรณ์ไฟฟ้าที่อุ่นๆ เกือบทุกประเภท
    ไม่ว่าจะเป็น คอมพิวเตอร์ กระติกน้ำร้อน เตาไมโครเวฟ ปลั๊กไฟ สวิทช์ไฟ ฯลฯ
    มีบางท่านบอกว่ามดชอบไปอยู่ในที่มีสนาม
    แม่เหล็ก ก็เป็นไปได้ครับ แต่ที่สายไฟ ที่ก้นลำโพงไม่ค่อยเห็นมีมด ผมขอตอบเท่าที่เห็นก่อน

และผมว่าอีกอย่างในสวิทช์ไฟก็จะเป็นโพรง ปลอดภัยไร้ศรัตรู อยู่ไกล้แหล่งอาหาร คือขนเศษอาหารจากถังขยะจากพื้นจาก
    ครัวไปเก็บได้รวดเร็ว และที่สำคัญสวิทช์ไฟจะเป็นอุปกรณ์ที่จะต้องจมน้ำหลังสุด รองจากแบงค์พันครับ

แต่มดไม่รู้จักสุภาษิตที่ว่า "ที่ไหนมีคุณอนันต์ที่นั่นย่อมมีโทษมหันต์"

มันจึงต้องตายกองกันอย่างนั้น

วิธีการป้องกันไม่ให้มดเข้า สวิทช์ไฟ ก็คือไล่มดออกจากบ้านด้วยวิธีใดๆ ที่พี่น้องทำกันอยู่นั่นแหละครับ

ผมเป็นช่างไฟฟ้าในโรงงาน พอจะรู้จักอุปกรณ์ไฟฟ้าอยู่บ้าง จะขอเพิ่มเติมเล็กน้อย ใครมีเวลาก็ลองอ่านดูนะครับ

ถ้าท่านพ่อบ้านท่านใดพอมีเวลา และแม่บ้านเป็นคนมัธยัสถ์สักเล็กน้อย ก็ให้ลองแบบนี้ดูครับ
    ก่อนอื่น สับเมนสวิทช์ หรือคัทเอาท์ หรือ Main Breaker ให้อยู่ในตำแหน่งปิดก่อน ผมไม่แนะนำให้ทำแบบเสี่ยงครับ ต้อง "ปลอดภัยไว้ก่อน"
    ถ้าปิดเมนคัทเอาท์ไม่ได้ก็ยังไม่ต้องทำ พอปิดเมนแล้วก็ถอด สวิทช์ ตัวที่คิดว่าเสียออกมาจากกล่อง พันเทปที่ปลายสายไว้ด้วยครับ
    ควรจะจดบันทึกไว้ ว่าสายไหนถอดออกมาจากตำแหน่งใด ฝรั่งญี่ปุ่นเขาจะทำงานตามแบบแปลน เล็กๆ น้อยๆ เขาจะจดไว้หมด
    แต่พี่ไทยเราจะอยู่ในหัว งานเล็กๆ น้อยๆ หลับตาทำสะบาย หลังจากนั้นก็ลองหาวิธีงัดแงะชำแหละออกจากกัน
    อันแรกอาจแตกเสียหายก็ซื้อมาเปลี่ยนครับ รอเวลามดเข้าอีกแล้วลองอันใหม่

นี่เป็นตัวอย่างสวิทช์ยี่ฮ้อหนึ่งที่มีขายในบ้านเรา ราคาไม่ถึงร้อย ที่บ้านผมใช้ มดเข้าจนเต็ม
    พอแกะออกมาแล้วก็จะมีอุปกรณ์ชิ้นเล็กชิ้นน้อยเท่าที่เห็นครับ ยี่ฮ้อไหนๆ ก็จะมีอุปกรณ์ภายในไม่ต่างไปจากนี้ครับ
    ต่างที่รูปร่างหน้าตาและจำนวนชิ้นแล้วแต่วิศกรท่านใดจะออกแบบ
    ส่วนสำคัญของสวิทช์ไฟฟ้าคือ ส่วนที่เป็นหน้าสัมผัส หรือ contact ช่างไทยเรียกหน้าทองขาว เพราะฉาบด้วยทองขาวแต่
    ส่วนมากฉาบด้วยโลหะที่มีเงินเป็นส่วนผสมเนื่องจากทองขาวมีราคาแพง ถ้าหน้าสัมผัสไม่สึกก็ถือว่ายังใช้ได้ ผมแนะนำให้
    ทำความสะอาดโดยใช้สก็อตไบร์ล้างชามถูเบาๆ พอเห็นเงาๆ ก็พอ การใช้กระดาษทรายหรือตะไบถู ทองขาวจะสึกและทำให้
    มุมประกบหรือหน้าสัมผัสไม่มนิท ไฟผ่านไม่สะดวก เกิดการอาร์ค ร้อน แล้วมดก็จะกลับมาอีก

ไม่เคยก็ลองดูครับสำหรับท่านที่อยากประหยัดเงิน ลองวางชิ้นนั้นชิ้นนี้ดู ถ้าไม่ตรงมุมตรงเหลี่ยมตรงบ่าก็จะรู้สึกได้เองว่าไม่ใช่
    มันจะออกขัดๆ ฝืดๆ ก็ลองขยับหาดู อย่างที่ผมว่าแต่แรกพอจดได้ก็จด หรือเอากล้องถ่ายรูปไว้เป็นสะเต็บๆ ก็ได้

ยี่ฮ้อนี้รุ่นนี้ สำคัญอยู่ที่ จุด A กับจุด B ประกอบแล้วก็เป็นตามรูปครับ แล้วตะแคงหรือวางตรงปลายของ B ไปตั้งไว้บนบ่า A
    โดยให้ตำแหน่งหน้าทองขาวหันหน้าเข้าหากัน แล้วค่อยๆ ดันเข้าหากัน ถ้าไม่มีจุดไดผิดก็จะดันเข้าไปได้ และล็อกด้วยขาล็อก C & D
    ทั้งสองข้าง แล้วก็ลองกดดู ถ้าป๊อกแป๊กๆ เหมือนหรือคล้ายของไหม่เป็นใช้ได้ มั่นใจว่าแห้งสนิทแล้วก็นำไปใส่กลับที่เดิมได้เลย

ทีนี้ถ้าท่านประกอบเหมือนจะใช้ได้แต่จริงแล้วผิด เวลานำไปต่อไฟจริง ผลที่ออกมาคือ ต่อเข้าไปแล้วจ่ายไฟติดเลย กดดับไม่ดับ
    หรือไม่ติดเลย กดปิดไม่เปิด หรือกดเปิดปิดได้ทีเดียวหลังจากนั้นไม่ไปไหนมาไหน ก็แก้ไขได้ครับ โดยการไปที่ร้านค้าซื้อตัวใหม่
    มาเปลี่ยน และอย่าลืมซื้อเบียร์มาด้วยเท่าที่จำเป็นแล้วมานั่งจิบเบียร์พิจารณาดูอีกครั้งว่าผิดที่ขั้นตอนไหน ที่จริงแล้วสวิทช์หนึ่งตัว
    ไม่ได้แพงมากมายอะไรซื้อเปลี่ยนซะก็จบ แต่ในทางกลับกันถ้าท่านจ้างช่างมาซ่อมให้หรือว่ายวานเพื่อนคนรู้จักมาแก้ให้ท่านจะ
    เสียเงินซื้อเบียร์กับแกล้มคิดเป็นเงินหลายเท่าของราคาสวิทช์ตัวนั้น และการซ่อมสวิทย์ไฟตามที่ผมแสดงให้เห็นก็ไม่มีอะไรยาก

บางคนบอกฟืนไฟอย่าไปยุ่งกับมันเลยก็แล้วแต่ถนัด แก้ไขเบื้องต้นเท่าที่พอทำได้และมั่นใจว่าปลอดภัยไม่มีความเสี่ยงครับ

นี่เป็นสวิทช์ที่บ้านผมที่เคยจมน้ำมาก่อน หลายคนบอกให้เอาทิ้ง ก่อนทิ้งขอแกะดูหน่อย ชิ้นส่วนภายในเป็นคราบตระกันดำเมี่ยม
    ลองทำความสะอาด ขัดถูไม่ออก ลองใหม่ เอาใส่จอกน้อยเทเป็ดลงไปเขย่าๆ แป๊บเดียวเงาวับ เอาแปลงทองเหลืองขัดอีกเล็กน้อย
    ล้างน้ำสะอาด ตากแดด เหมือนใหม่ แล้วก็ประกอบกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมครับ จะเห็นว่าส่วนที่เป็นทองแดงสีจะคล้ำๆ ไม่เป็นไร
    ขอให้ส่วน ที่เป็นหน้าทองขาวหรือหน้า contact สะอาดและไม่สึกแค่นั้นประสิทธิภาพก็เหมือนของใหม่ครับ

แต่ที่โรงงานผมไม่ทำแบบนี้ เปลี่ยนทิ้งทั้งหมดเลยครับ เคลมประกัน

ในอนาคตผมคิดว่าผู้ผลิตจะแก้ไขปัญหามดเข้าสวิทช์ไฟ โดยเปลี่ยนเป็นแบบปิดทึบข้างในเป็นสูญญากาศ มดเข้าไม่ได้และไม่เกิดประกายไฟ
    แบบที่ว่านี้ที่ผมเห็นในโรงงาน มีใช้กับไฟฟ้าแรงสูง กระแสหลายร้อยแอมป์ เรียกว่า PVS (pole vacuum switch) ครับ ไม่เกิดประกายไฟ

นำมาเล่าสู่กันฟัง พี่น้องท่านใดไม่มั่นใจก็อย่าทำนะครับ
    ส่วนสาวๆ ผมขอแนะนำว่า แพงเท่าไหร่ก็ขอให้จ้างช่างเขาไปเลย วานหนุ่มๆ ช่วยเดี่ยวจะทวงบุญคุณไม่รู้จบ

หลายๆ บ้านหลังน้ำท่วม ก็ไม่เปลี่ยน ปลั๊ก สวิทช์ ปล่อยทิ้งไว้มั่นใจว่าแห้งก็ใช้ต่อเลย ฮือออ...ก็ใช้ได้นะครับ...แต่..........ใช้ได้แล้วกัน

ประโยชน์ของมดคือบอกให้รู้ว่าฝนจะตกหนักเมื่อมดขนไข่ขึ้นที่สูง และก็เป็นเช่นนั้นเสมอ "อากาศร้อนอบอ้าว มดขนไข่ ให้รีบเก็บข้าวของได้เลย"

ขาดตกตรงไหนผมขออภัย และท่านผู้รู้ ช่วยเพิ่มเติมแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณบ้านมหา ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ครับเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ยังไม่รู้หรือเป็นการเรียนรู้เพื่อการแก้ไขอันอจจะเกิดขึ้นได้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวชัยภูมิ
    นี้แหล่วปัญหาไฟสิไหม้บ้านนะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    คือบ่ปล่อยให้เป็นแม่เป้งซะก่อนแนครับ สิได้แกะออกมาขั่ว....อิอิ

นำขาขั้วหลอดไฟฟ้ากะมียักไย่หลายครับ เฮ็ดให้ไหม้และช็อตบ่อยครั้ง

ควรตรวจสอบดูครับ......