หัวข้อ: ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

มีรูปภาพประกอบ ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล

สวัสดีค่ะพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน มื้อหนิจะพาพี่น้องไปเที่ยวและรู้จักหอไอเฟลกันค่ะ
    ก่อนอื่นกะมาฮู้จักคนที่สร้างและความเป็นมาของหอไอเฟลกันก่อนน้อค่ะ
    หอไอเฟล หรือ ตูร์เอฟเฟลTour eiffel ที่เป็นสัญลักษ์ของเมืองปารีส และ ประเทศฝรั่งเศสค่ะ
    สร้างโดย Gustave Eiffel (กุสตาฟ ไอเฟล) ซึ่งชื่อของ"หอไอเฟล"กะมาจากนามสกุลของเพิ่นนี่หล่ะค่ะ
    ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล
    กุสตาฟได้ฉายาว่าเป็นนักมายากลแห่งเหล็ก เพราะผลงานแต่อย่างที่เพิ่นสร้างขึ้งทำจากเหล็ก
    ยกตัวอย่างผลงานชินแรกคือสะพานรถไฟบอร์กโด(Bordeaux)
    และผลงานที่สำคัญที่สุดของเขาคือ"หอไอเฟล"เปรียบเป็นหัวใจของเพิ่นกะว่าได้
    ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล
    หอไอเฟลสร้างเสร็จในปี ค.ศ. 1889 เวลาในการสร้าง 2 ปี 2 เดือน 5วัน(ข้อมูลได้รับรู้จากการเบิ่งสารคดีค่ะ)
    นักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวต่อปีประมาณ 7 ล้านคน
    เหล็กที่ใช้ประกอบ 18,000 แบบ , ใช้น็อต 250,000 ตัว ,ทาสีทุกๆ 7 ปี ,ความสูง 300 เมตร
    ขั่นบันไดถึงชั้นสองมี 704 ขั่น(สำหรับคนชอบปีนบันได อิอิ) ลิฟท์มีสองเครื่องค่ะ แต่เป็นลิฟท์ที่ใช้แรงดันจากน้ำ ความเร็ม 2 เมตร ต่อวินาที(ลิฟท์ที่ว่านี่มีสองตัวในโลก คืออยู่ที่หอไอเฟลนี่หล่ะค่ะ)
    สถานที่ใช้ก่อสร้างแต่ก่อนเป็นสนามฝึกทหารค่ะ เดี๋ยวมาเบิ่งภาพประกอบกันเนาะค่ะเว้าหลายย้านพี่น้องเบื่อ :l-

สูงเจิ้นเทิ้นแบบนี่ล่ะค่ะ อิอิ การขึ้นไปชมวิวข่างบนกะมีเทิงแบบปีนบันได้ และขึ้นลิฟท์ค่ะ
    ขึ้นลิฟท์ต้องซื้อตั๋วสองต่อเด้อค่ะ จากข่างล่างถึงชั้นสอง และ จากชั้นสองขึ้นไปชั้นสามเหลียวเห็นยอดจี่ดี่ล่ะค่ะ เทิงนั่นบ่มีอาหารขายแต่มีแชมเปนขายค่ะ ราคาแพงหลายขอบอก ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล

หนิเป็นชั้นแรกค่ะ ที่เห็นเป็นกระจกนั้นคือร้านอาหารค่ะ มีจำนวน 120 โต๊ะค่ะ (ต้องโทรจองก่อนเด้อค่ะจั่งสิได้นั่ง คิคิ ตามที่เขาเว้ามา)

บ่ได้กินยุข้างบนกะบ่เป็นหยังค่ะข่างล่างกะมีขาย ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล

ได้ปาท่องโก๋ฮ้อนๆโหยน้ำตาลกินค่ะ ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล อยากฮู้ว่าแซบบ่แซบกะลองมาชิมเบิ่งเด้อค่ะ

หม่องหนิคนมักมาโชว์ความสามารถกันค่ะ เห็นฝรั่งมุงไทยกะเลยบ่กล้าไปมุงนำขะเจ้า ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล

มีวงดนตรีจากประเทศเปรูมาแสดสดๆค่ะ

ภาพจากอีกมุมหนึ่งค่ะ แต่อากาศบ่แจ่มเลย ตูร์เอฟเฟล Tour eiffel หรือ หอไอเฟล

มีสามล้อถีบไว้บริการนำค่ะ แต่บ่ไปดอกค่ะจะไปนั่งเรือล่องแม่น้ำเซน (กระทู้หน้าต่อแม่น้ำเซนค่ะ)

ธุจ้า สุดท้ายกะขอขอบคุณพื้นที่บ้านมหา และขอบคุณพี่น้องทุกๆท่านที่แวะเข้ามาชมค่ะ ถ้าหากผิดพลาดประการใดกะขออภัยเด้อค่ะ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ปาโก๋ บ้านเผิ่น คือบ่โตติดกันคือบ้านเฮา

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ว........สุดยอด ยอดสุดครับ ฝีมือการถ่ายภาพบ่ธรรมดาครับ...

หอไอเฟลตอนสร้างครั้งแรกมีคนต่อต้านว่าสร้างทำไมโครงเหล็ก

ปัจจุบันมีผู้คนหลั่งไหลจากทุกมุมโลกเพื่อมาดูสิ่งมหัศจรรย์แห่งนี้ครับ

เฮ็ดจั่งใด๋สิมีบุญวาสนาได้มาเบิ่งน้อ.....

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหัวเขียง

วาสนาดีเนาะครับ...ได้ไปไกล

หัวเขียง...คือสิเห็นแต่...หอนาฬิกา...ละครับ

สวยที่สุดในมหาสารคาม...วาสนาดีเนาะครับ...ได้ไปไกล วาสนาดีเนาะครับ...ได้ไปไกล วาสนาดีเนาะครับ...ได้ไปไกล

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    งามๆ เป็นตาไปเที่ยวขนาดน้องหล้า ติดตามกระทู้ต่อไปอยู่ด๊า..
    มองต่าง..อย่างปลง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

หอไอเฟล หรือ ตูร์เอฟเฟลTour eiffel

อื้มน่าไปเที่ยวเน๊าะแต่กะได้แต่คิดหละพี่น้องเอ้ย

หอไอเฟล หรือ ตูร์เอฟเฟลTour eiffel

มักกินแต่อันนี้หละ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    เคยไปเที่ยวปารีส5-6ปีก่อนแต่บ่อเคยฮู้ประวัติความเป็นมาของหอไอเฟลเลยอิอิอิ หัวกะสิได้ฮู้จากสาวจำปานี่แหละ ขอบคุณหลายเด้อสำหรับข้อมูล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    หนูน้อย..กรอบนอกนุ่มในพุ้นเด้ปาโก๋อั่นหนิ

พล พระยาแล..ถ้าได้กล้องพ่อผู้ใหญ่มาถ่ายแห่งสิแจ่มกว่านี้ค่ะ อิอิ

บ่าวหัวเขียง..เอามาไห่เบิ่งแนค่ะหอนาฬิกาทางสารคามหน่ะ อยากเห็น อิอิ

เอื้อยมิก..อย่าวฟ่าวเชื่อในภาพถ่ายค่ะ ต้องมาเบิ่งกับตา บองหม่องกะโสภา บางที่กะบ่น่าเบิ่งดอกค่ะ อิอิ

ลุงใหญ่..ถึงบ่ได้ไปเที่ยวกะบ่เป็นหยังดอกค่ะ เดี๋ยวจะเอามาไห่เบิ่งในบ้านมหานี้ล่ะค่ะ

สาวเมืองยศ(นก)..ไปเทือแรกกะบ่ได้สนใจความสำคัญดอกจ้า แค่อยากขึ้นไปเบิ่งวิวซือๆ ตอนหนิเขาว่ายุชั้นแรกเขาติดกระจกไห่คนหย่างตรงกลางนำ ถ้ามีโอกาศมาอีกกะเด้อจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    อยากไปเหว่ย ขั่นเพิ่นติดไปประดับเอิ้นแนเด้อ อยากไปถ่ายรูปซือๆดอก อิอิ

พอดีไปเฮ็ดธุระที่สถานทูตมีเวลาเหลือกะเลยถือโอกาศขึ้นไปเก็บบรรยากาศวิวทิวทัศน์ข่างบนมาให้เบิ่งค่ะ

ไปถึงกะอุ่นใจกว่าแต่ก่อนค่ะเพราะมีทหารมาลาดตะเวณ คนบ่ค่อยหลายป่านใดค่าฝนตกกะเลยเข้าคิวบ่โดนกะได้ขึ้นค่ะ

ลิฟที่พาขึ้นค่ะ หรือสิปีนบันไดกะแล้วแต่ความถนัดค่ะ แต่บันไดมีถึงแค่ชั้นสอง ส่วนลิฟไปฮอดชั้นสามค่ะ

ถึงข่างบนจะมีหุ่นขี่ผึ่งเท่าโตจริงของ Gustave Eiffel กับ Thomas Edison

ทางด้านหนิคือ Trocadéro มีลานน้ำพุ และลานการแสดงต่างๆ ช่วงเช้าคนยังเต็มยุเลยค่ะเพราะมีวงดนตรีมาแสดง

ด้านหลังจะเป็นสวนให้พักผ่อนค่ะถัดไปน่อยกะเป็นโรงเรียนทหาร

ทางหนิคือพิพิธภัณฑ์ทหาร ที่เห็นเป็นโดมสี่ทองใหญ่ๆคือโบสถ์และเป็นหม่องเก็บศพของ Napoléon I แม่ทัพใหญ่สมัยฝรั่งเศสเรืองอำนวจทั่วยุโรปค่ะ

ชั้นที่สามนี้จะบอกระยะห่างจากสิ่งก่อสร้างของแต่ประเทศและความสูง บ้านเฮากะเอาตึกใบหยกหนิล่ะเทียบ ระยะทาง 9,458 กิโลเมตร วาแม่นฮอดหมื่นกิโลเมตรบ่แม่นตั่วหนิ

และหนิคือร้านอาหารที่เคยเว้าให้ฟังข่างต้นล่ะค่ะ บ่มีคน เพราะบ่แม่นเวลากิน อิอิ

ขอเพิ่มเติมแค่นี้ล่ะค่ะ ธุจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จำปา; 08-11-2012 at 21:48. เหตุผล: แก้ไขพิมพ์ตกค่ะ อิอิ

Tags for this Thread