แกงหน่อไม้ส้มใส่เนื้อ

เมนูรีเควสจากคุณโค่โม่(Como) เพิ่นอยากได้สูตรแกงหน่อไม้ส้มใส่เนื้อแบบอิสาน ทางนี้เลยได้เมนูพอดีค่ะขอบคุณหลายๆค่ะ
ได้สูตรบางส่วนก็จำมาจากยาย ซึ่งภาคอิสานแต่ละท้องที่อาจจะมีวิธีการบ่คือกันค่ะ
และบางส่วนจากอ้ายพลคนบ่เถ่า อิอิ ขอบคุณหลายๆเด้อค่ะ

เครื่องปรุง

เนื้อ และผักจากสวนครัวน้อยๆ คงสิเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้เก็บก่อนหนาวค่ะ หอม พริก ผักอิตู่(ใบบ่งามเริ่มมีจุดแห้ง) ตะไคร้ทุบ หั่นเป็นท่อน

และหน่อไม้ส้มล้างให้สะอาด เป็นหน่อไม้กระป๋อง ลองมาเกือบทุกยี่ห้อ ที่บ่แข็งเป็นต้นไผ่คือยี่ห้อพันท้ายฯเด้อค่ะ(บ่ได้ค่าโฆษณาเด้อค่ะ)

วิธีทำ

โขลกเครื่องแกง พอละเอียด

รวนเนื้อพร้อมพริกเครื่องแกง ใส่น้ำพอขลุกขลิก เติมน้ำปลา น้ำปลาร้า

ใส่ตะไคร้ทุบ หอมทุบ จนน้ำงวด

เติมน้ำ รอให้เดือด ใส่หน่อไม้ส้ม

ต้มต่อจนเดือด แล้วใส่ผักอิตู่ ใบมะกรูดฉีก แล้วยกลง

ซดฮ้อนๆตอนควันพวยพุ่ง หอมฟุ้งไปทั่วบ้านเลยค่ะแกงหน่อไม้ส้มใส่เนื้อ

ลงเพลงให้เข้ากับบรรยากาศน้อค่ะ คิดถึงพ่อ คิดถึงแม่ คิดถึงบ้าน

[4SHARED]http://www.google.co.th/embed/1036204781/931ee945[/4SHARED]