หัวข้อ: พล พระยาแล เล่าจากประสบการณ์ตรง

ศึกษาหาความรู้
    ผมก็เป็นภูมิแพ้ครับ (โดนเฉพาะแพ้ใจผูสาวงาม) 5555

ออกกำลังกายช่วยได้หลายครับ แต่ถ้าการงานหลายๆบ่มีเวลา แนะนำให้ล้างฮุดังด้วยน้ำเกลือครับ

เอาน้ำเกลือที่เผิ่นขายตามฮ้านขายยานั่นหนา มากรอกฮุดังเทื่อละข้าง กรอกข้างนึงให้มันไหลโจกก ออกอีกข่างนึง แล้วกะย้ายข้างกรอก เฮ็ดมื่อละหลายๆเทื่อ กะจะซ่อยลดอาการภูมิแพ้ได้หลาย

น้ำเกลือสิไปล้างเอาสารก่อภูมิแพ้ในโพรงจมูกออกมา เหมาะแฮงสำหรับคนอยู่กรุงเทพที่ดมแต่ควันดำ กินยาแก้แพ้กะบ่ได้ไปล้างมันออกมาดอก มันมีแต่สิไปกดอาการแพ้ไว้ แต่สารก่อภูมิแพ้ยังอยู่ในโพรงจมูกอยู่

ผมกะใช้อันจั่งซี่อยู่

ถ้ามีกาน้ำชาน่อยๆกะเอามาใช้ได้ แต่ต้องเอาของใหม่เด้อ ใช้แล้วกะล้างตากให้แห้ง ก่อนใช้กะล้างน้ำน้ำเกลือซะก่อน

อย่าเอาเกลือแห้งมาผสมน้ำใช้ซี้ซั๊วเด้อครับ ตายได้นะท่าน

ถ้ากะลังเป็นไซนัสอักเสบ หรือว่ามีเลือดออกจากฮุดังอยู่ กะห้ามล้างจมูก ตายได้คือกันเด้อ

หมอของข่อยทางเมกาเผิ่นกะแนะนำให้ข่อยใช้คือกัน ถ้าบ่อยากกินยาแก้แพ้หลายๆ

ส่วนอาการแพ้ใจผุสาวงามๆนั่น คือสิต้องมีเมียฮ้ายๆ แนวตัดอย่างเดียว มันจั่งสิหาย......ขาด เอึ๊อกกกกกกกกก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dju; 12-10-2012 at 14:33.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    Facebook หมอยอด ยาดี.....http://www.facebook.com/#!/moryodyadee?fref=ts

คนเป็นภูมิแพ้...อาการที่พบมักจะหงุดหงิดง่ายเมื่อเวลามีอาการ
    และจะทรมานมากเมื่อน้ำมูกไหล...ยิ่งเผลอตัวทานอาหารที่ผิดสำแดงเข้าไปยิ่งสนุกสนานใหญ่.....ทำให้เสียบุคลิคภาพในการอยู่หรือการทำงานร่วมกับบุคคลอื่น.....สิ่งที่ช่วยทำให้อาการบรรเทาเมื่อเกิดก็คือ...ให้ทานน้ำร้อนครับ....หากระติกน้ำร้อนไว้ประจำตัว...เวลาตื่นนอนมักจะเกิดอาการคัดจมูก...ให้กดน้ำร้อนจากกระติกซดลงลำคอบ่อยๆจะช่วยได้...และห้ามทานน้ำเย็นหรือของที่แช่เย็น...และอาหารแสลงที่ทานแล้วเกิดอาการทุกชนิดด้วยครับ...โดยเฉพาะอาหารหมักดองทุกชนิด จะเป็นตัวกระตุ้นให้เกิดอาการได้ง่ายและรักษาไม่ได้ผล(หายยากขึ้น)...ภูมิแพ้เป็นโรคตัวหลัก...และโรคที่เกิดตามมาอีกก็คือหอบหืดในที่สุด....ให้หาทานผลไม้รสเปรี้ยว(ห้ามดอง)ทานบ่อยๆจะช่วยได้ครับ...และขับถ่ายบ่อยๆจะช่วยไม่ให้เกิดอาการได้ครับ..และทานน้ำผลไม้รสเปรี้ยวเช่นน้ำส้มคั่น น้ำฝรั่งสด น้ำเสาวรส น้ำสัปปะรด ฯลฯ ช่วยเสริมภูมิคุ้มกันของเราครับ

ส่วนสเตรียรอยด์...เป็นสสารที่อันตรายอย่างยิ่งครับ....ผลข้างเคียงของยาสเตรียรอยด์ก็คือ...ทำให้กระดูกโปร่งบาง....น้ำตาลในเลือดสูง....อวัยวะภายในร่างกายบางลง.....ผิวหนังบางลง....ความดันสูงมาก....จะมีอาการหงุดหงิดง่าย ใครพูดขัดใจอะไรนิดหน่อยจะหงุดหงิดฉุนเฉียวง่ายพร้อมจะเอาเรื่องวิวาททันที...พฤติกรรมและอารมณ์เปลี่ยนแปลงง่าย.....เท่าทีทราบยาที่ผสมสารสเตรียรอยด์จะต้องให้แพทย์เป็นคนสั่งให้คนป่วยเท่านั่น...และให้ทานได้ไม่เกิน 7 วัน ครับ....เพราะสเตรียรอยด์มีฤทธิ์ไปกดภูมิคุ้มกันของเรา...ทำให้ภูมิคุ้มกันในร่างกายหยุดทำงานไปชั่วขณะ....จึงไม่เกิดอาการป่วยให้เห็นเป็นเพราะสเตรียรอยด์มันไปกดอาการเราไว้น่ะครับ...พอเรานึกว่าหายและหยุดใช้สเตรียรอยด์...มันก็กลับมามีอาการอีกครับ

จะขออธิบายเรื่องเกี่ยวกับสเตรียรอยด์เท่าที่ทราบมาให้ฟังนิดนึงครับ
    เริ่มจากร่างกายของคนปกติก่อนครับ.....ร่างกายของเราจะมีภูมิคุ้มกันกันทุกคน...หน้าที่ภูมิคุ้มกันของเราก็เหมือนเป็นทหารกองหนึ่งที่ดูแลรักษาร่างกายของเราครับ...เวลามีสิ่งแปลกปลอมคือเชื้อโรคเชื้อไวรัสต่างๆเข้ามาในร่างกายของเรา...ภูมิคุ้มกันของเราก็จะออกมาต่อสู้ทำลายเชื้อโรคเชื้อไวรัสและสิ่งแปลกปลอมนั่นให้ตายลง....เวลาที่ภูมิคุ้มกันมันต่อสู้กับเชื้อโรค...ร่างกายก็จะปรากฏอาการต่างๆออกมาให้เราเห็น...เช่นตัวร้อน อ่อนเพลีย เวียนหัว น้ำมูกไหล อันนี้คือภูมิค้มกันมันออกมาฆ่าเชื้อโรค

แต่สเตรียรอยด์เมื่อเราทานเข้าไปมันจะไปกดภูมิของเรา...เปรียบเสมือนสเตรียรอยด์มันเป็นทหารอีกกองหนึ่งที่เอาปืนไปจี้หัวกองทหาร(ภูมิคุ้มกัน)ของเรา ให้อยู่เฉยๆไม่ให้ทำงาน...ที่นี้เชื้อโรค เชื้อไวรัส สิ่งแปลกปลอมที่เข้าไปในร่างกายของเราก็ไม่มีใครมาทำอันตราย ก็พากันเดินปร๋อนวยนาดกันสบายใจเฉิบเข้าสู้ร่างกายเราเต็มไปหมด...ไม่รู้ว่าเชื้ออะไรต่อเชื้ออะไรบ้าง....ทีนี้ก็พอจะมองภาพที่เกิดขึ้นออกบ้างแล้วน่ะครับ.....ระยะยาวแล้วคนที่ยุ่งเกี่ยวกับสเตรียรอยด์จะอันตรายมาก...ร่างกายจะอ่อนแอหลังจากหยุดสเตรียรอยด์ไป...ข้าน้อยเจอประสบการณ์ตรงมาแล้วถึงพูดไปเต็มปากครับ...เพราะผ่านแดนสนธยามาอย่างเฉียดฉิวครับ

ที่จริงแล้วเรามียาดีๆแผนโบราณที่สืบทอดใช้กันมายาวนานกันมานานแล้วครับ.....เท่าที่คุยกับหมอยอดชาย ท่านเราให้ฟังว่า แผนปัจจุบันเข้ามามีบทบาทในสมัยรัชกาลที่6 หรือร้อยกว่าปีมานี่เองครับ และรัชกาลที่6 สั่งให้ทหารกวาดล้างและเผาตำรายาแผนโบราณทิ้ง...แต่ทางภาคใต้ประชาชนแถบนั่นเขาไม่ยอม เขาเอาตำรายาที่สืบทอดมรดกกันจากรุ่นสู่รุ่นไปแอบฝากเอาไว้กับพระสงฆ์ที่วัด จึงทำให้ตำรายาแผนโบราณยังถูกเก็บรักษาเอาไว้ได้บางส่วนครับ...ตำรายาแผนโบราณที่เหลือจึงเป็นมรดกอันล้ำค่าของบรรพบุรุษ เป็นสิ่งล้ำค่าที่ยังหลงเหลืออยู่ ซึ่งยาแผนโบราณนั่นจะรักษาให้หายจากโรคที่เป็นอยู่อย่างขุดรากถอนโคนกันเลยทีเดียว แต่ยาแผนปัจจุบัน โรคบางอย่างรักษาไม่หาย แค่บรรเทาแค่นั่นเอง ซึ่งต่างจากแผนโบราณอย่างมาก และทุกวันนี้แผนปัจจุบันกำลังทำลายรากเหง้าและภูมิปัญญาของแผนโบราณที่เหลืออยู่น้อยนิดให้หายไปจากแผ่นดินไทยอยู่ครับ....แต่ทุกวันนี้แผนโบราณกำลังรวมตัวกันช่วยฟิ้นฟูให้กลับคืนมาสู่สังคมไทยกันอยู่ครับ สังเกตุได้จากการที่มหาลัยต่างๆเริ่มมีเปิดสาขาแพทย์ทางเลือกให้คนเข้ามาเรียนกันอยู่ครับ แพทย์แผนโบราณเป็นสิ่งลำค่าและรักษาให้หายขาดและไม่มีผลข้างเคียงเกิดขึ้นตามมาเหมือนแผนปัจจุบัน และไม่ต้องเสียดุลย์การค้าให้กลับต่างประเทศด้วยครับ

พูดอธิบายจะยาวไปรึป่าวก็ไม่ทราบครับ..วันนี้เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ...วันหลังถ้ามีเวลาว่างจะเล่าให้ฟังอีกครับ....ใครเจ็บป่วยและอยากปรึกษาแผนโบราณก็ติดต่อขอเป็นเพื่อนกับFacebook ของหมอยอดดูก็ได้ครับ...ตามลิงค์ด้านบนที่ให้ไว้ครับ....ข้าน้อยเองก็กำลังจะสมัครลงเรียนเภสัชกรรมแผนโบราณอยู่เร็วๆนี้ครับ....อยากศึกษาพวกว่านและสมุนไพรไทยรักษาโรคบ้างครับ เผื่อจะช่วยเหลือคนเจ็บคนป่วยในสังคมที่นับวันจะมากขึ้น มากขึ้นเรื่อยๆอย่างน่ากลัวมากครับ เรื่องจากสารเคมีที่ใช้กันอย่างไม่มีขีดจำกัด ทั้งสารเร่งโตเอ่ย ยาฆ่าหญ้ายาฆ่าแมลงเอย และถูกดูดซึมเข้าสู้พืชผักและเนื้อสัตว์ และสารเคมียังไม่ย่อยสลายก็เอาออกมาขายให้คนรับประทานเข้าไป สะสมมากๆเข้าป่วยด้วยโรคต่างๆมากมายในสังคมครับ นึกภาพแล้วน่ากลัวจัง

แล้วพบกันอีกครับ
    Cute
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cute; 12-10-2012 at 14:44.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวชัยภูมิ
    เห็นนำครับ Dju แพ้ใจคนงามคนน่าอัก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ผุเฒ่าทางบ้านเพิ่นจะถากเอาเปลือกต้นก้านของ(ต้นดอกปีบ)มาทาเกลือแล้วไปปิ้งไห่หอม มาแช่น้ำกินต่างน้ำค่ะ เพิ่นว่าเป็นยาแก้โรคเกียวกับปอดค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวก้อย
    อ้ายขอให้อาการดีขึ้นๆๆเด้อจร้า เป็นกำลังใจจ้ะ หายาดีๆๆมาดื่มบ้างนะคะ:b-b :b-b ยาดี

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    ไทรอยด์เป็นต่อมไร้ท่อที่ใหญ่ที่สุดในร่างกายมนุษย์ ส่งผลเสียอย่างร้ายกาจทีเดียวหากมันทำงานผิดปกติ ซึ่งต่อมไทรอยด์นี้มีหน้าที่ผลิตฮอร์โมนไทรอยด์ ซึ่งเป็นฮอร์โมนที่มีความสำคัญอย่างยิ่งต่อการเจริญเติบโตของร่างกาย รวมทั้งควบคุมการทำงานของอวัยวะอื่นๆ ทั่วร่างกาย เมื่อต่อมไทรอยด์ทำงานผิดปกติ จึงส่งผลให้ทุกระบบปรวนแปร ทั้งร่างกาย จิตใจ และสมอง โดยเฉพาะต่อประสาทการทำงานอัตโนมัติ ซึ่งเป็นสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้

อยากบอกว่าไทรอยด์ปุ้ยทำงานผิดปกติ สาเหตุก็ภูมิคุ้มกันผิดปกติ
    ต้องกินยาทุกวัน สีขาวๆคล้ายขี้ถ่านเม็ดเล็กๆ ถ้าไทรอยด์ไม่ทำงานคงต้องตายแน่ๆ

ขอให้อ้ายเซาไวๆเด้อค่ะ ทางนี้บ่ค่อยได้ออกกำลังกาย
    แต่ละมื้อรบกับน้องทอมก็เมื่อยหลายแล้วค่ะ ฮ่าๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 13-10-2012 at 03:34.
    LET IT BE...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ทุกคนเป็นโรคทุกคนครับ แต่สิแสดงอาการตอนร่างกายเฮาอ่อนแอ หรือเมื่อภูมิคุ้มกันในร่างกายมีความบกพร่องครับ ....สู้ ๆ ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    หอบหืด ใช้ หนุมานประสานกายแบบเป็นผง ใส่กระติกน้ำร้อนต้มไว้ทานเป็นประจำ จะช่วยได้ครับ

http://www.nanagarden.com/%E0%B8%AB%...-144901-4.html

Tags for this Thread