หัวข้อ: หัดถ่ายภาพน้ำตกให้ดูนุ่มนวล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula

มีรูปภาพประกอบ หัดถ่ายภาพน้ำตกให้ดูนุ่มนวล

วันนี้ก็หาแนวเล่นไปเรื่อยเนาะจ้า ลองหัดถ่ายภาพน้ำตกให้ดูนุ่มนวลและเป็นศิลปะ แฮ่ะๆ
    หัดไปเรื่อยๆ หมุนไปโหมดโน่น โหมดนี่เปลี่ยนรูปแบบไปเรื่อยๆ ชอบหม่องใด๋ก็จำเอาไว้

โดยปกติแล้วน้ำตกที่ไหลลงมาจะดูเป็นจุ้มๆ กระจายไม่สวยงาม จะถ่ายอย่างไรให้ดู
    นุ่มนวล (แบบฝืนธรรมชาติ นั่นหนา) อันดับแรกก็ปรับกล้องก่อน

1. เปลี่ยนออโต้ เป็นเมนวล
    2. ปรับความเร็วชัตเตอร์ 1/20 ก็พอคะ หรือแล้วแต่กล้อง
    3. ค่ารูปรับแสง (F) ปุ้ยปรับ F10 หรือแล้วแต่ชอบ
    4. ค่า ISO 100 ก็พอ หรือจะเปลี่ยน ค่า ISO เป็นแบบออโต้ก็ได้

ส่วนภาพสายน้ำที่เป็นสีขาว หรือสีฟ้า เราก็ไปเปลี่ยนหลายรูปแบบคะ

แบบปกติ ธรรมชาติน่ารัก

หัดถ่ายภาพน้ำตกให้ดูนุ่มนวล

ที่นี่ก็มาเปลี่ยนเป็นแบบศิลปบ้างดีกว่า เพิ่มสีสรรในนิยาย (ตั้งชื่อเอาเองแหล่ว):l-

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paula; 14-10-2012 at 07:36.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    แหล่ม เลย ครับจารย์ปุ้ย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    งามปานน้ำตกเอาโลดปุ้ยเอ้ยลุงใหญ่ว่าสายน้ำกะสวยตามฝีมือที่พอกพูลขึ้นตามกาลเวลา
    หละเน๊าะเพราะทุกส่งย่อมมีการปรับตัวเองตลอดเวลาต้องย้องว่าฝีมือเข้าขั้น(จักบุ๊)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    งามครับถ่ายยามได๋กะมีแต่ภาพงามๆเนาะครับ ..น้ำตกเป็นตาลงไปนอนแช่คือจะเย็นดีครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    มีฝีมือในการถ่ายรูปอันหลีเลยเนาะอันนี้บ่แม้นยกยอเด้อครับติดตามผลงานอยู่เห็นรูปภาพออกมาสุเทื่อกะงามๆๆๆทั้งนั้นฝีมือระดับอาจารย์พุ้นหละเนาะอาจจะอยู่ที่ใจเย็นแล้วก็ชอบดว้ยคือแบบว่าทำดว้ยใจมักจังทำออกมาได้ดีน้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวชัยภูมิ
    งามดียุครับแต่ว่าภาพหลังๆมานีคือออกทางโทนสีฟ้าหลายแท้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    ขอบคุณ อ้าย เอื้อย น้องๆ ที่เข้ามาชมจ้า แฮ่ะๆๆ

ตอบบ่าวชัยภูมิ พอดีหมุนไปทางสีฟ้า มักหลายเลยถ่ายหลาย 5555555+

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลอดปอดป่อง
    เพิ่มเติมนะครับ
    ถ้าเป็นกล้อง dslr ปรับ f22 iso ต่ำๆเข้าไว้
    แดดจ้าไป ควรใช้ filter เข้ามาช่วย ไม่งั้นรอให้แสงหมดช่วงเย็นๆน่าจะเหมาะ
    ที่ขาดไม่ได้ คือขาตั้งกล้องครับผม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ...

จะให้สวยต้องถ่ายช่วงเช้า หรือช่วงเย็นครับแสงน้อยๆครับ จะได้ใช้เอฟสูงๆได้

น้ำตกจะได้นุ่มนวล ถ้าจะให้สวยขึ้นไปอีกก็ใช้ ฟิลเตอร์ ND 8 ขึ้นไปเพื่อลดแสง ที่ขาดไม่ได้

คือขาตั้งกล้อง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ว ป๊าด กรี๊ดดดดดดดดดดด ไม่ธรรมดาจริง ๆ ....

สำหรับผม บางเทือการปรับนั่นปรับนี่กะเฮ็ดให้บ่ทันกินในบางโอกาสครับ

ถ่ายภาพเป็นการเป็นงาน ภาพเสียเบิ๊ดเอาโลด เพราะว่าเป็นมือสมัครเล่น

Tags for this Thread