หัวข้อ: มาซ่อยผมแปรเซียมซีใบที่ 6 และขอคำปรึกษานำแนครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ

อ่านข่าวออนไลน์ Closed

ผ่านมาโดนแล้วล่ะเนาะ.......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เขย ตระการ; 03-07-2013 at 15:11. เหตุผล: correct

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    สิลองแปลเบิ่งตามกะเยิมจะของเด้อจ้า
    บ่ต้องฟังตามกะได่ ..ลองเว่าไปนำซือๆดอก..อิอิ

"ใบที่ 6 ไม่ตกลงปลงในจิต ย้อนจะคิด เวียนวนเฝ้าสงสัย
    (ถ้าบ่ตัดสินใจกะสิคิดมากอยู่จั่งซั่นล่ะ ..พะนะ)

ไม่ควรคิด ปรวนแปรจงแน่ใจ อย่าฟุ้งไป ตามอารมณ์ข่มวิญญา
    (คั่นตัดสินใจแล้ว กะให้มุ่งไป อย่าลังเล)บ่เฮ็ดกะอย่าไปนั่งคิดเสียดายหลัง เฮ็ดกะตั้งใจมุ่งไป อ่ะน๋า..

ตั้งสติ อบรมถึงผลลัพธ์ อย่ากลอกกลับ จำจดบทกังขา
    ( เมื่อตัดสินใจแล้วกะอย่าไปคาแต่กังวล ให้ตั้งสติยอมรับถึงผลลัพธ์),(บ่ว่าสิลบ หรือบวกเด้อ )

ขืนร้อนรน ผลร้ายจะตามมา แม้นถามหา ลาภไซร้ว่าได้ดี"
    (คั่นบ่จั่งซั่นอาจสิผิดพลาดเนาะ ..แต่ว่าสิมีลาภอยู่เด้อล่ะจ้า อิอิ)

สรุป เพิ่นสอนการคิดในการตัดสินใจเนาะ บ่ได่ชี้ทางใดๆให้ นอกจากเฮานิล่ะตัดสินใจเอง แต่ว่าบอกใบ้ว่า สิมีลาภนิล่ะ ..พะนะ..ฮ่าๆๆ

อีกบทหนึ่งนั่นทรงสิแปลได่บ่ยากดอกติเนาะ
    สิมาแปลมื้ออื่นเด้อจ้า เอาอิหล้าเข้านอนก่อน แอ่วคัก ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 15-10-2012 at 20:29.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ปาวัดนี้อยู่ทางไดน้อสักด์สิทธิ์ยุเจ้าไปขอพรนำเพิ้นว่าซั่นแต่ใบที่หกนี้กะออกมาคือความที่เจ้าคิดเนาะกล้าๆๆกลัวๆๆบ่กล้าตัดสินใจเนาะทางนี้แปลบ่เป็นเด้อโตเจ้าเป็นคนตัดสินใจเอาว่าเดินหน้าฮึจะไปแบบสบายๆๆแบบบ่มีหนี้สินเนาะครับเอาใจซอ่ย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มันกะดีและตรงตัวปานนั้นหละบ่ต้องแปลกะได้เพราะมันเข้าใจง่ายๆนึง

Banned

บล็อก
    4
    ความหมายเซียมซีดก้ดูเป็นกลางๆ เป็นข้อเท็จจริงดี พูดเมื่อไหร่ก้ใช่ สำหรับการตัดสินใจที่จะทำกิจการส่วนตัวสักอย่าง ถ้าเป็นตัวเราจะทำไรเรามองที่ตัวเราก่อน
    1 ความรู้ความสามารถประสบการณ์ในเรื่องนั้นๆ
    2 ความเสี่ยงกิจการมากน้อยแค่ไหน
    3 เงินทุนหมุนเวียน
    4 เก่งอย่างเดียวไม่พอต้องเฮงด้วย คือมีดวงทางด้านนี้
    สิ่งที่ควรเลี่ยง
    1 ทำเพราะเห็นคนอื่นทำแล้วประสบความสำเร็จ
    2 ทำเพราะความโลภความอยากได้
    3 ทำเพราะมีคนอยากให้ทำ แต่ใจเราไม่ได้รัก

เล็กๆน้อยๆตามแนวคิดของตัวเองค่ะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    ขอบคุณ comment ของทั้งเอื้อยสมป่อยและอ้ายณัฐผู้อยู่ทางญี่ปุ่นอย่างสูงเด้อครับ
    ที่มาซ่อยผมแปรให้ผมได้กระจ่าง ในความหมายเนาะครับ
    ตอนนี้ผมกะคือสิมีคำตอบสำหรับเจ้าของแล้วล่ะครับ วาสิค่อยๆยางไปแบบเต่าหรือสิแล่นไปแบบกระต่าย(แต่)ห้ามไปหล่อยนอนหลับแบบนิทานเนาะครับ

ขอตอบ ลุงใหญ่ นะครับ :
    พอดีวาคำแปลของผมมันข่อนข้างจะขัดกันเองระหว่างวรรคที่ 2 และวรรคที่ 4 นะครับ
    แบบวาถ้า "ฟุ้งไปตามอารมณ์ในตอนนี้คืออยากสิเฮ็ด ประมาณวาร้อนรนนะครับ มันกะอาจจะมีผลร้ายที่จะตามมา" นั่นละครับ มันกะเลยเฮ็ดให้ผมกล้า กลัวๆยู่ครับ แล้วอีกอย่างการลงทุนครั้งนี้มันค่อนข้างที่จะเดิมพันสูงมากสำหรับผม เพราะวาต้องผ่อนเดือนละครึ่งแสน ซึ่งเท่ากับรายได้ของผมแต่ละเดือนพุ้นนะครับ ผมกะเลยคิดหนักยู่ครับ
    *แต่ตอนนี้ผมมีคำตอบแล้วครับ คั่นตัดสินใจแล้ว กะให้มุ่งไป อย่าลังเล
    "ถ้าใจบ่กล้า กะบ่ได้ขี่ซ้างงา" คือคำโบราณเพิ่นวาล่ะครับ:l-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อ้างถึง/ มันกะดีและตรงตัวปานนั้นหละบ่ต้องแปลกะได้เพราะมันเข้าใจง่ายๆนึง

แน่ะท่านพี่ใหญ่กะดาย ว่าสิมาแปลต่ออยู่แม๋ะ..หึยย..
    มาจาดกันก่อนซ้ำดอก
    คั่นช่วงตกกะเทินนิ..บางเทือเพิ่นว่า..
    เส้นผมกะบังภูเขาได่เนาะ

จั่งได๋กะขอให้ประสบผลสำเร็จในสิ่งที่มุ่งหวังสำหรับคนที่กำลังตั้งใจในสิ่งนั้นเด้อค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    อ่านพอเข้าใจสรุปรวมๆพอประมาณว่า "นั่งรอดูเหตุการณ์ไปก่อน" ได้ซ่ำนี่หล่ะ

อ่ะแฮ่ม ! สำหรับตัวพี่แล้ว ไม่เอาแผ่นกระดาษมาเป็นตัวแนะในการทำธุรกิจ
    หรือตัดสินใจแทนตัวเรา การลงทุนเหมือนกับเราลงเงิน ลงชีวิต ลงอนาคตด้วยตัวเรา
    ได้กำไรก็ถือว่าประสพความสำเร็จ ขาดทุนก็เสียหายเป็นวงจร เป็นหนี้ เครียด
    มีปัญหากับครอบครัว หากลงมือทำแล้วต้องมีทุนสำรองไว้ เตรียมใจให้พร้อมกับ
    ปัญหาที่จะเกิดขึ้นในข้างหน้า ทำธุรกิจคือการมองล่วงหน้า อย่าประมาท.
    ท่านเท่านั้นจะตอบข้อสงสัยให้กับตัวท่านเอง

หากพูดผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ตรงนี้หละเนาะ. :l-

9. 16-10-2012, 12:22