หัวข้อ: หม่อนดาหลาที่สวนพิณพลอยจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

หม่อนดาหลาที่สวนพิณพลอยจ้า

มื้อนี้ขออนุญาตนำภาพสัตว์ชนิดหนึ่งที่แสนสวยงามเพิ่นมาสิงสถิตย์ยึดสวนพิณพลอยน้อยๆ เป็นที่อยู่อาศัยมาตั้งแต่ต้นปี 2555 เมื่อแรกพบอ้ายหำ อ้ายชายผู้ดูแลทรัพย์ศฤงคาร โทรศัทพ์บอกทาง ดร.ว่ามีหม่อนดาหลา ชิเมโจได๋ มาอยู่ที่สวนกะนึกภาพเพิ่นบ่ออก ว่าหน้าตาสิเป็นแนวใดอ้ายว่างามมาก งามมาก หาเบิ่งภาพตามเวปกะบ่คัก คั่นได้มาที่สวนกะเลยพ้อกัน นำภาพฝากพี่น้องเบิ่งแยงนำจ้า หม่อนดาหลาเป็นผีเสื้อขนาดใหญ่ เห็นว่าได้ชื่อนี้เพราะราวปี 2554 มาเกาะที่ ต้นดาหลาของศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติฯ หนองคายทางศูนย์จึงนำมาศึกษาและมหาวิทยาลัยขอนแก่นในการจำแนกชนิดและทดลองนำรังไหมไปสาวเป็นเส้นด้วยเครื่องสาวไหม พบว่าสามารถสาวเป็นเส้นได้ดีมีแนวโน้มที่จะใช้เป็นประโยชน์จึงได้ขยายการเลี้ยงมากขึ้นแล้วนำไปทอเป็นผืนผ้าไหมดาหลาผืนแรกเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 2555 และจากการวิเคราะห์คุณสมบัติในห้องปฏิบัติการ โดย คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และ เซ็นทรัล แล็บ ยังพบว่า เส้นไหมดาหลาที่ได้ยังเป็นเส้นใยธรรมชาติที่เหนียวที่สุดในโลก และมีกรดอะมิโนเป็นส่วนประกอบถึง 15 ชนิดที่สวนตอนนี้ก็ได้พยายามขยายพันธุ์เพิ่นเผื่อว่าในอนาคตสิได้ทดลอง ทอผ้าไหมจากหม่อนดาหลา จาก สวยพิณพลอย บ้างหละจ้า

(ขอบคุณข้อมูลบางส่วนจาก http://www.dailynews.co.th/agriculture/151705)

ภาพหม่อนดาหลา จากสวนพิณพลอย นำมาให้เบิ่งทั้งตอนเป็นตัวผีเสื้อ ตัวหนอน และตอนที่เป็นฝักหม่อนจ้า นำชมโดยน้องบีม หลานสาวเจ้าของเสียง
    "บ้านมหาดอทคอมเพลงเพราะ 24 ชั่วโมง บ่ ฟังบ่ได้ดอกจ้า ข้างบ้านเพิ่นเปิดเหมิดมื้อ......อิอิ":l-

อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ตัวสวยมากครับและก็ใหญ่ด้วยครับมันแสดงออกถึงพื้นที่แถวบริเวณนี้อุดมสมบูรณ์นั่นเองหละ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    อุ้ยงามน้อตัวแมงดาหลาเก็บไว้ให่มันขยายพันธุ์หลายๆๆเนาะหละแม้นต้นอิหยังเนาะที่แมงอันนี้มันมักกินหนะคันเป็นตัวผีเสื้อแล้วงามคักแต่ที่เป็นโตบ้งนั้นกะพอขนหัวลุกยุมันโตใหย่น้อ สรุปแล้วกะงามครับครูพลอยขอบคุณรูปผีเสื้องามๆๆๆครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ป๊าด.....กรี๊ดดดดด สีสันสวยงามมากครับแม่เสี่ยว....เวลาเป็นผีเสื้อมันสิบ่บินหนีบ่ครับ

แล้วถ้าเอามาเลี้ยงในจ่อคือตัวดักแด้บ้านเฮาสิได้บ่น้อ....ตัวหม่อนเป็นตาย่าน

แต่พอเป็นผีเสื้อ สวยงามม๊าก ๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เห็นแมงบ้งหานใหญ่แล้วขนคิงลุกคับผม แต่แม่มันงามดี เบิ่งซงคือสิหวงฮังเนาะคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    ว้าววว...สวยจังเลยคะคุณครูลูกหิน ตัวใหญ่ด้วย
    อ้อ น้องบีม เสียงสปอร์ตรายการน่ารักจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    งามแฮงเจ้บ่มีโอกาศได้ไปเหนโตเป็นๆน้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    ผีเสื้อสวยมากๆเลยค่ะ...........

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    โตใหญ่ แล้วกะลายงามนำครับ หามาปล่อยแถวบ้านก่อนน้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อั่น...โอยยน่อ ตัวหม่อนกับตอนโตแล้วคือคนละซีนกันแท้น้อ..

นี่บ้อเพิ่นว่า..สังข์ทองตอนถอดรูปเนอะพี่น้อง..

ปล.. อยากไปยามเบิ่งจักหน่อยเด้เนาะสวนพิณพลอยนิ
    ปลูกกะต๊อบไว่จักหลังแน่ะเด้อจ้าพี่พลอย เผื่อได่ชวนอ้ายศรีไปยามจ้า อิอิอิ
    มองต่าง..อย่างปลง

Tags for this Thread