หัวข้อ: "ชลธาร" แพ้คะแนนกำปั้นอิเหนาวืดแชมป์ WBA

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล

เสียงอุทาน "ชลธาร" แพ้คะแนนกำปั้นอิเหนาวืดแชมป์ WBA

"ชลธาร" แพ้คะแนนกำปั้นอิเหนาวืดแชมป์ WBA

"ชลธาร" แพ้คะแนนกำปั้นอิเหนาวืดแชมป์ WBA

ชลธาร พิริยะภิญโญ ยอดกำปั้นชาวไทย แพ้คะแนนต่อ คริสต์ "ดรากอน" จอห์น เจ้าของแชมป์ชาวอินโดนีเซีย แบบเอกฉันท์หลังยืนแลกหมัดกันอย่างสุภาพบุรุษตลอด 12 ยก ในศึกมวยสากลชิงแชมป์รุ่นเฟเธอร์เวท ของสมาคมมวยโลก เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา

ศึกมวลสากลชิงเข็มขัดแชมป์ซูเปอร์แชมเปียน รุ่นเฟเธอร์เวท ของสมาคมมวยโลก หรือ ดับเบิลยูบีเอ ที่สังเวียบมวยมารินา เบย์ แซนด์ ประเทศสิงคโปร์ เมื่อค่ำวันศุกร์ที่ 9 พ.ย. ที่ผ่านมา เป็นการขึ้นชกระหว่าง ชลธาร พิริยะภิญโญ กำปั้นรองแชมป์อันดับ 7 ชาวไทย และ คริสต์ "ดรากอน" จอห์น เจ้าของแชมป์ชาวอินโดนีเซีย

เปิดฉากมา 3 ยกแรก นักชกวัย 27 ปี ขวัญใจชาวไทยดูตื่นเต้นและออกหมัดไม่ได้ถนัดถูกกดดันให้ต้องตั้งรับอย่างเดียว ซึ่งเป็นฝ่าย คริส จอห์น ที่เดินหน้าออกหมัดใส่ได้ต่อเนื่องกว่า เข้าสู่ยกที่ 4 พี่เลี้ยงต้องปรับเกมสั่ง ชลธาร เดินหน้าเข้าหามากขึ้น พยายามออกหมัดบ้างแม้จะดีขึ้นแต่ภาพรวมยังเป็นรองเล็กๆ

ผ่านครึ่งทางของการชกทั้งคู่เดินหน้าแลกหมัดกันผลัดกันปล่อยหมัดสั้นสลับตัดลำตัวได้สูสี ในยกที่ 8 ชลธาร เห็นอาการนักชกเจ้าถิ่นเริ่มไม่สู้ดีเปิดหน้าแลกเต็มที่แต่เอาไม่ลง กลายเป็น คริส จอห์น กลับมาได้ดักต่อยลำตัวได้อีกครั้ง ก่อนสวมหัวใจสิงห์ยืนแลกหมัดกันจนจบ 12 ยกอย่างหน้าทึ่งด้วยสภาพสะบักสะบอมกันทั้งคู่

ช่วงรอการชี้ขาดจากการรวมคะแนนของกรรมการข้างเวทีทั้งคู่ได้รับเสียงตบมือกระหึ่ม ซึ่งผลปรากฏว่าหลังจบทั้ง 12 ยก เป็น คริส จอห์น เอาชนะไปอย่างเอกฉันท์ 117-111, 117-109 และ 119-109 ป้องกันแชมป์ไว้ได้สำเร็จ หลังจบไฟท์ จอห์น รักษาสถิติไร้พ่าย 50 แมตช์ เป็นการชนะ 48 เสมอ 2 ส่วนจอมเตะคิกบ็อกซิงชาวไทย แพ้ไฟท์แรกจากการชกอาชีพ 45 ครั้ง

ขอบคุณข้อมูล ผู้จัดการออนไลน์

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวหัวเขียง

บ่ได้เบิ่งดอกครับ

มาเห็นคะแนนแล้ว...บอกได้เลยว่า(บ่มียกใด๋ที่เฮาชนะเขา)

"แพ้เป็นทางผ่านของชัยชนะเสมอ"//สู้ต่อไปครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    มวยไทยต่อยได้สุดยอดครับ แต่กะสู้ความแข็งของแชมป์บ่อได้
    ต้องถ้าเบิ่งอนาคตครับ ถ้าต้อยได้แบบนี้ มีสิทธืฺได้แชมป์...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ...

ผมว่าชลธารกะต่อยดีนะ ยก 4-5 มีลุ้นเลย แต่สู้รุปร่าง ประสพการณ์เขาบ่ใหว

แต่ชนะใจคนเชียร์อยู่หรอกครับ สู้ต่อไปครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เป็นไฟต์ที่คริสจอห์นเจ็บหนักคือกันครับ ของเราเสียเปรียบรูปร่าง ลดน้ำหนักตั้ง 8 ปอนด์ ประสบการณ์ยังอ่อน (แม้จะชกมาเยอะ) ยกต้น ๆ ไปดูเชิงทำไมไม่ทราบ

แต่ถือว่าใจสู้ไม่ยอมทิ้งตัวง่าย ๆ ยกสุดท้ายเกือบสร้างปาฏิหาริย์ได้เลย

หานักมวยรองแชมป์โลกมาอุ่นเครื่องสัก 2 - 3 ไฟต์ แล้วรอชิงแชมป์ได้เลยครับ

ไม่ต้องไปเริ่มต้นนับ 1 เป็นแชมป์พาบาใหม่ ....เสียเวลา...นักมวยจะหมดไฟ