หัวข้อ: ไม้พยุง ต้นพยุง Siamese Rosewood

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ไม้พยุง ต้นพยุง Siamese Rosewood

ไม้พยุง

Dalbergia cochinchinensis Pierre
    Papilionaceae
    Leguminosea
    Siamese Rosewood
    Thailand Rosewood

ผมพยายามถ่ายภาพต่างๆ รวบรวมไว้ และวันนี้ได้ภาพของไม้พยุงพอสมควร

จึงอยากนำมาให้พี่น้องได้ดูได้ชมกัน หลายท่านก็รู้จักกันดีแล้ว หลายท่านอาจจะเคยเห็นเฉพาะที่โดนจับเป็นข่าว

ไม้พยุง ต้นพยุง  Siamese Rosewood

ไม้พยุง ต้นนี้อายุ 50 ปีครับ โคนต้นประมาณหนึ่งคนโอบ

ไม้พยุง ต้นพยุง  Siamese Rosewood

ต้นนี้อยู่ในเขตวัดของหมู่บ้าน ขนาดต้นสองคนโอบ อายุเกินหนึ่งร้อยปี
    เปลือกของต้น

ใบพยุงช่วงปลายหน้าฝน

ต้นพยุงหนุ่มน้อย อายุราวยี่สิบห้าปี

เนื้อไม้พยุงที่ถูกตัดเลื่อยทิ้งไว้ประมาณสามสิบปี

ไม้พยุงที่ถูกทิ้งไว้ นำมาล้าง จะเห็นว่าเนื้อไม้เงางามมาก
    ไม้พยุง คนอีสานนิยมนำมาทำเครื่องเรือน เครื่องใช้ไม้สอยต่างๆ

ลักษณะของเนื้อไม้พยุง

ไม้พยุง(บน) เทียบกับไม้แดง(ล่าง) ทั้งสองถูกทิ้งไว้ในเล้าหมูเก่า ผมนำมาล้าง

พ่อนำไม้พยุงมาทำกำเกวียน (ซี่ล้อเกวียน)

ขอหลอดอายุเกินห้าสิบปี แขวนไว้ที่ปลายไม้สะยัว โดนแดดลมฝน แต่ก็ยังเสียงดังดีครับ

"อัก" ที่ปั่นฝ้ายปั่นไหมของแม่ สองอันสีเข้มด้านซ้ายทำจากไม้พยุง

ของใช้ของฝากไม้พยุงที่มีขายตามตลาดนัด ไว้นวดมือ แขน ขา

ผมว่าคนอีสานกับไม้พยุงหรือไม้อะไรก็แล้วแต่ ก็ธรรมดา ไม่ถึงขั้นอยากได้อะไรขนาดนั้น

เหลือผลและดอกพยุงจะหามาเพิ่มให้ครับ หรือใครมีก็เอามาแบ่งกันชมนะครับ

ผิดพลาด ข้าฯน้อย กะขออภัยเด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    โห้ คอนเพนียดสองอันไม้ยุงอย่างดี ขอให้หมานๆเด้อครับ ได้คอนละสามโตเด้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ต้นไม้ทุกต้นทุกพันธุ์ล้วนแต่มีประโยชน์ กว่าจะต้นใหญ่ให้ร่มเงาได้กะใช้เวลาหลายปีเนาะค่ะ
    ยุนากะเก็บไว้หลายต้นยุค่ะ มีแต่คนมาขอป่านเพิ่นปลูกไว้พุ้นเด้

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ทุกมื่อนี้มีค่าหลาย ขายกันต้นละเป็นแสน ผืดกฏหมายกะลักซื้อขาย ที่เห็นเป็นข่าว...
    แต่ก่อนอยู่บ้านเฒ่าพ่อกะเอามาเฮ็ดด้ามขวาน ด้ามพร้า ด้ามเสียม เฮ็ดฆ้อนตอกสิ่ว
    สมัยก่อนนี้(แต่ไม้ยุงบ่อเป็นราคาปานนี้) ไผเอามาเฮ็ดเฮือน กะว่าคนมีฐานะพอสมควร

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    คอนนั้นกะไม้พยุงครับ อ้ายฯ ผลิตพร้อมกันแต่แล้วเพนียดเดียว
    สองคอนนี่ผมเห็นทิ่มอยู่ในคอกหมูฮ้าง แม่นหยังน้อ เอามาลูบๆ ค่อยฮู้ว่าเป็นไม้พยุง

ผลงานของคอนไม้พยุงละครับ มีสองโต ขันม่วน กรุ๊ก..กรู๊..กรู๊..กรู้
    สี่ห้าปีมานี่บ่เห็นพ่อไปต่อจักเทือ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ทางบ้านผมดับเมิดแล้วครับ แต่ก่อนลงท่งเลี้ยงงัวเลี้ยงควาย ยังพอเห็นยุ แต่ตอนนี้เมิดเรียบร้อยแล้ว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหนุ่มลาวสาวขแมร์หลายๆเดอจ้า กินตำบักยอแล้ว(บ่อได้ทอดทะเนิ่งจ้อย) กะฟ่าวมาเบิ่งต้นขยุง น่าสนใจแฮงจ้า ได้ประโยชน์หลายประการ ออคุณทม ทม เฮย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

ไม้พะยูงไม้มงคลนาม

ไม้พะยูง

ขออนุญาตนำภาพไม้พะยูง มาร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้นำเด้อ ด้วยสถานที่ทำงานของลูกหินมีเนื้อที่ราว 275 ไร่มีไม้พะยูงอยู่โดยธรรมชาติและปลูกเพิ่มจำนวนมากอาจถือได้ว่าเป็นสถานที่ราชการที่มีป่าพะยูงมากที่สุดในเขตตัวเมืองสุรินทร์ก็ว่าได้ แต่วันนี้นำภาพต้นพะยูง 2 ต้นในพื้นที่บ้านของท่านรองผู้อำนวยการสุเทียน ฉัตรเงิน มาให้ชมจ้าอยู่ไม่ห่างจากสถานที่ทำงานลูกหินมากนัก ไม้สองต้นนี้เกิดตามธรรมชาติจ้าแถวนั้นไม้ชนิดนี้จะขึ้นหลาย บางต้นชาวบ้านเจ้าของที่ก็ขายไปแล้วได้ต่นละ แปดหมื่นบ้าง แสนบ้างแต่สองต้นนี้ยังอยู่จ้า

2 ต้นนี้ มีผู้มาขอซื้อแล้ว ยี่สิบห้า ...สองแสนห้าหมื่นบาท ยังไม่ขายจ้า คิดเบิ่งเด้อถ้าเราปลูกไว้เสียแต่ตอนนี้ มีลูกมีหลานก็บอกให้ปลูกไว้แนต้นไม้ ได้ประโยชน์หลายอย่างไม่ขายก็ได้ร่มเงาจ้า :l-
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณอาจารย์ฯ หลายๆ ครับ แพงปานนั้นกะหาญซื้อกันเนาะครับ
    บ่หลายปีผ่านมา ต้นน้อยกว่านี่ พี่น้องเพิ่นขายพันเดียว คิดแล้วกะเสียดายนำก้น

เคยได้ยินคนรุ่นเก่ารุ่นพ่อรุ่นแม่ บางคนว่าไม้พยุงมันแข็ง มันแพ้คน(คนแพ้ไม้พยุง) แล้วแต่ความเซือเนาะครับ

จากคำบอกเล่าที่ผมได้ยินมา ครั้งหนึ่งนานมาแล้วไม้พยุงถูกตัดและนำมาทำตะเกียบเป็นสินค้าโอท็อป OTOP ส่งขายต่างประเทศ เช่น จีน ญี่ปุ่น
    ทำได้ไม่นานก็ต้องเลิกเพราะไม่สามารถส่งสินค้าได้ตามกำหนด ราคาส่งคู่ละไม่เกินสิบบาท พี่น้องบ้านมหาที่อยู่ญี่ปุ่นเคยเห็นบ้างไหมครับ

Tags for this Thread