หัวข้อ: ๑๕๐ ปี พระราชสมภพ ณ UNESCO ฝรั่งเศส

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

มีรูปภาพประกอบ ๑๕๐ ปี พระราชสมภพ ณ UNESCO ฝรั่งเศส

พอดีหรือโชดีที่ได้มีโอกาสได้ไปชมงาน ๑๕๐ ปี พระราชสมภพ สมเด็จพระศรีสวรินทิรา บรมราชเทวี ซึ่งจัดแสดงที่ UNESCO Paris เมื่อวันที่ ๕ ที่ผ่านมาค่ะ อ่านพระราชประวัติของพระองค์ท่านได้ที่นี้ค่ะ พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
    ขอบรรยายตามภาพกะแล้วกันน้อค่ะ
    ๑๕๐ ปี พระราชสมภพ ณ UNESCO ฝรั่งเศส

ภาพพระฉายาลักษณ์ สมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า เสด็จสวรรคตเมื่อวันที่ ๑๗ ธันวาคม ๒๔๙๘ ณ วังสระประทุม พระชนมายุ ๙๓ พรรษา ๓ เดือน ๗ วัน
    พระราชกรณียกิจของพระองค์ท่าน เช่น การศึกษาเพื่อมวลชน สมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ทรงพระราชดำริว่า การศึกษาและการเท่าเทียมในการศึกษาเป็นเรื่องสำคัญ ทรงให้โอกาสบุคคลได้พัฒนาศักยภาพเพื่อให้สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ตามสิทธิพื้นฐาน ทำให้อยู่ด้วยกันได้อย่างยั่งยืนและเป็นสุขสันติ การศึกษาในระดับโรงเรียน ทรงส่งเสริมระบบโรงเรียนสมัยใหม่ของไทยตั้งแต่ยุคเริ่มต้น และสนับสนุนให้สตรีมีโอกาสเล่าเรียนเท่าเทียบบุรุษ
    สภากาชาดไทย ทรงร่วมก่อตั้งสภาอุนาโลมแดงเพื่อการบรรเทาทุกข์ เมื่อวันที่ ๒๖ เมษายน พ.ศ.๒๔๓๖ ทรงดำรงตำแหน่งสภาชนนี ต่อมาใน พ.ศ.๒๔๖๓ ทรงดำรงตำแหน่งสภานายิกา เป็นเวลายาวนานภึง ๓๕ ปี ทรงสนับสนุนการดำเนินงานของสภากาชาดไทยในทุกด้าน รวมทั้งส่งเสริมการติดต่อสัมสันธ์กับสภากาชาดโลก เพื่อให้องค์กรนี้สามารถปฏิบัติหน้าที่ช่วยเหลือด้านมนุษยธรรมอย่างสมบูรณ์(ข้อมูลบ่างส่วนจากหนังสือค่ะ)
    ๑๕๐ ปี พระราชสมภพ ณ UNESCO ฝรั่งเศส
    งานหัตถศิลป์ต่างๆที่พระองค์ท่านโปรดปราณค่ะ(คันใช้คำบ่ถูกบ่ควรก็ขออภัยหลายๆค่ะ บ่เคย๑๕๐ ปี พระราชสมภพ ณ UNESCO ฝรั่งเศส)

งานปักชิ้นนี้ถามพี่ผู้เพิ่นปัก เพิ่นบอกว่าใช้เวลาปักประมาณ ๑ เดือนค่ะ

ขันหมาก แต่บ่ฮู้ว่าชาวังเพิ่นว่าจั่งใด๋ อิอิ

น้ำอบไทยและบุหงา ได้กลิ่นหอมแบบไทยๆดีค่ะ

มาลัยดอกไม้สด ร้อยได้สวยงามสมกับเป็นผีมือการร้อยมาลัยแบบชาววังจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จำปา; 19-11-2012 at 21:19. เหตุผล: เพื่อมข้อมูลค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

นาฏศิลป์ไทย

ต่อไปก็จะเป็นการแสดงนาฏศิลป์ไทยบนเวที ซึ่ง ณ ที่นี้เป็นแรกที่ได้มาค่ะ เคยได้ยินแต่ซือ นาฏศิลป์ไทย
    นาฏศิลป์ไทย

คนบ่หลายหาหม่องนั่งได้ตามสบายค่ะบ่ต้องนั่งตามเบอร์ นาฏศิลป์ไทย ส่วนหลาย ๙๙% เป็นแขกผู้ทรงเกรียติ ส่วนผุข่าเป็นแขกบักส้มโอหล่นใส่เลยได้ไป :l-

นาฏศิลป์ไทย

วงดนตรีโหมโรง

นาฏศิลป์ไทย

นักแสดงเตรียมไหว้ครู

นาฏศิลป์ไทย

นาฏศิลป์ไทย

สวมหัวโขน

นาฏศิลป์ไทย

ท่ารำของตัวเอก

นาฏศิลป์ไทย

การแสดงชุดแรกค่ะ จำไม่ได้ว่ารำอะไร นาฏศิลป์ไทย ฮู้แต่การฟ้อนรำอ้อนช้อยและสวยงามหลายค่ะ

นาฏศิลป์ไทย

หนุมาน พระราม พระลักษณ์ กำลังปรึกษากันเรื่องรบกับ ท้าวทศกัณฐ์

นาฏศิลป์ไทย

กำลังท้าตีท้าต่อย นาฏศิลป์ไทย

นาฏศิลป์ไทย
    ท่านี้เรียกเสียงปรบมือได้กึกก้องอยู่นานเลยค่ะ

นาฏศิลป์ไทย

นาฏศิลป์ไทย

รำมโนรี มโนรา

นาฏศิลป์ไทย

รำผ้าพื้นเมืองสี่ภาค

นาฏศิลป์ไทย

นาฏศิลป์ไทย
    คณะนักแสดงและนักดนตรี

นาฏศิลป์ไทย
    เป้นการจบการแสดง :l-

นาฏศิลป์ไทย

นาฏศิลป์ไทย

ปิดท้ายด้วยของที่ระลึกจากงานค่ะ

*** ขอขอบคุณพื้นที่บ้านมาค่ะ และขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่เข้ามาชมค่ะ ***

และที่ลืมบ่ได้คือพี่ใจดีที่สถานทูต ได้ให้บัตรเชิญไปร่วมงานครั้งนี้ค่ะ ขอบคุณค่ะ ธุจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จำปา; 13-11-2012 at 21:36. เหตุผล: เพื่อรูปภาพค่ะ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    มาถ่าเบิ่งงานหัตศิลป์ (ของกิน) :l-:l-

อิอิ นู๋น้อย..ของกินมีแต่ขนมจ้า แต่เป็นขนมชาววังพุ้นเด๋ ยุในกล่องนั่นน่ะ ฝอยทองอบแห้ง กับ ขนมผิงมะพร้าว(ตามที่ได้ชิมเบิ่ง อิอิ)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    ว้าว ความเป็นไทย วัฒนธรรมไทย โชว์ที่ไหนสวย งาม ขลัง ไม่มีวันเลือนหาย
    ขอบคุณที่นำบรรยากาศมาให้เบิ่งจ้าน้อง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    สุดยอดผลงานวิลิศมาหลาเลยครับหาดูที่ไหนไม่ได้เรียก....อันซีน...ได้เลยที่ดีครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    หว๊า...เสียดายจัง ของกินม่หน่อยๆเสียดายจัง

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    โชคดีจังเลยคะที่ได้เข้าชม หาดูยากนะคะชอบงานปักผ้าคะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ gosit
    สวัสดีครับ คุณ บ่าวคนเดิม
    ขอขอบคุณมาสำหรับคำ

Tags for this Thread