หัวข้อ: ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมครับ

นานาทรรศนะครับ สำหรับการใช้ขาตั้งกล้อง ผมมีขาตั้งกล้องราคา 390 บาท แต่พอใช้กับ nikon d3000 เลนส์กระบอกข้าวหลาม sigma 18-200 รู้สึกว่าไม่ค่อยแข็งแรง เผลอ ๆ จะพาให้กล้องผมหัวสักกะเทียม (ตีลังกา) เอาได้...ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมครับ

ปกติแล้วจะไม่ค่อยพกขาตั้งกล้อง เพราะเห็นว่าเกะกะ วันนี้ได้รับมอบหมายจากที่ทำงานให้ถ่ายรูปเพื่อติดบอร์ดทำเป็นทำเนียบ ก็รู้สึกมือสั่นเหมือนกัน เพราะซื้อกล้องตัวนี้มาเพื่อที่จะถ่ายตามใจของตัวเอง ไม่ใช่ถ่ายเพื่อตามใจคนอื่น ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมครับ

โหมดที่ถ่ายประจำก็คือโหมดออโต้ ถ้าถ่ายโหมดอื่นถ่ายไม่เป็น เพราะนิสัยส่วนตัวเป็นคนมักง่าย ...โอ๊ะ ๆ ชอบทำอะไรง่าย ๆ อะไรที่ยุ่งยากปวดสมอง มีผลสะท้อนกลับมา..ไม่รับ ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมครับ

กูรูกล้องหลายสำนักบอกว่าขาตั้งกล้องเป็นสิ่งที่จำเป็น แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นแล้วแต่วัตถุประสงค์ในการใช้

ส่วนผู้ที่ไม่อยากใช้ก็จะยกเหตุผลหลาย ๆ ประการ มาเป็นข้อโต้แย้ง บ้างก็ว่าเกะกะบ้างล่ะ บ้างก็ว่าถ้าขาตั้งกล้องแข็งแรงก็จะหนักบ้างล่ะ สุดท้ายก็ต้องใช้อยู่ดี :l-

บางสถานการณ์ผมก็ว่าดีนะ การพกขาตั้งกล้องแข็งแรง ๆ ในขณะที่เราเดินอยู่คนเดียวในซอยเปลี่ยว ๆ อุ่นใจดี อย่างน้อย ๆ ก็กันหมากัดได้....555

ขาตั้งกล้องก๊องแก๊ง ถ่ายภาพบรรยากาศในงานก็กลัวคนเดินชน ถ้าหนักและใหญ่จนเกินไปก็ไม่รู้จะไปเก็บไว้ที่ไหน ผมเห็นช่างภาพมืออาชีพมีกระเป๋าใบใหญ่ ๆ ใส่เลนส์หลากหลายชนิด พกพาขาตั้งกล้องไปด้วย ...ผมคิดอยู่ในใจ.....โอ้ว...รู้สึกว่าการเป็นช่างภาพมืออาชีพ ดูชีวิตมันช่างยุ่งเหยิงอะไรเช่นนี้...

สรุปคือ ขาตั้งกล้องจำเป็น...ถ้าใช้ในงานที่ต้องการความปราณีต, งานแสงน้อย ๆ และการปรับค่าของกล้องเกินกว่าที่มือจะถือได้ ก็ต้องใช้ขาตั้งกล้องช่วยแหละครับ

ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมครับ

ขาตั้งกล้องจำเป็นไหมครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 20-11-2012 at 21:42.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่างกะเล็น
    บ้านม่วง สกล ชลบุรี
    ผมมีขาตั้งกล้องอยู่ตัวหนึ่งคับ ซื้อมา 2500 ตอนนี้ใช้ไปประมาณ 200 บ่คุ้มเลยคับ ย้อนหว่าบ่ค่อยได้ถ่ายรูปที่พิถีพิถันปานได๋ มีแต่ปุ๊บปั๊บลั่น ปุ๊บปั๊บลั่น บ่ค่อยคุ้มเลย 555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี
    ถ้าซิหวังผล และมีเวลามาก ก่ากางขาจัดไปเลยครับผมอ้าย... :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    ขาตั้งกล้องเอาไว้ถ่ายวิดีโอ และก็ภาพที่ถ่ายยากๆ คู่กับรีโมทนำ ได้ภาพสุดยอดเลยคะ

เพิ่นเป็นไผคะอ้ายพล เท่ห์เนาะจ้า
    แต่เบิ่งท่าถ่ายรูปแล้ว คือซิเกินคืออ้ายพลเนาะจ้า

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964
    อิจฉาพุเพิ่นมีกล้องดีๆเนาะ ของข่อยซัมซุงเก่าๆใช้ถ่านรีชาร์จอะเบิลAA 2 ก้อน ไว้ถ่าเก็บภาพเมื่อตอนทำงานรถไฟ แต่ตอนนี้บ่ได้ใช้แล้วนั่งตีตราฯให้คนเข้ามาอย่างเดียว อ้ายเสริฐคนภูค่าวเข่ามาเมนต์แหน่เด้อ มันดีจังได๋อั่นขาตั้งกล้องเนี่ย (มื่อวันที่ 18 ที่ผ่านมาเห็นหอบไม้หน้าสามมาเป็นขาตั้งกล้องถ่ายรูปยุบ้านผมว่านี่แหมะ)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    มันสิยากหยังครับอ้ายพล แบกเสาฮั้วอิพ่อเฮาไปนำโลดสิถ่ายหม่องได๋กะบอก
    รถบาสจอดเฮากะแบกลงไปขุดดินตั้งขาได้เลยบ่ต้องย่านล้มดอกเ้ด้อ....?
    ถ่าหม่องได๋เป็นปูนซีเมนต์กะเอาฐานเคื่องหมายบวกไปประกอบกันมันกะสิโอเค..55555

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    หืย...พ่อใหญ่ เฮ็ดเอาโลดเจ้า แบกเสาฮั้วไปนำพะนะ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    อ้ายพล มาเอาขาตั้งกล้องกะน้องๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มีอยู่ บ่ค่อยได้ใช้ จับกล้องเอามันค่อยถนัดมือแหม๋จ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    เอาใจคนมักถ่ายภาพผมติดตามป้าชูมาโดนแล้วเอามาฝากอ้ายพล พยาแล(น)

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=mbkEsKqup7E

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    พออ้ายพลเว้าถึงขาตั้งกล้อง ปุ้ยจำได้ว่าเคยมี แต่บ่เคยใช้
    กลับมาถึงบ้านตะกี้นี่แลนหาทุกซอก ถามลุง ลุงบอกเอาไปทิ้งขยะตั้งด๋นแล้ว ก่อนทิ้งบ่ถามกันจักนอย

Tags for this Thread