หัวข้อ: มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวเต็งคนโก้

มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ

มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ
    " เมืองฟ้าแดดสงยาง
    โปงลางเลิศล้ำ วัฒนธรรมผู้ไทย
    ผ้าไหมแพรวา ผาเสวยภูพาน
    มหาธารลำปาว
    ไดโนเสาร์สัตว์โลกล้านปี"

จังหวัด
    กาฬสินธุ์
    เป็นจังหวัดที่มีความอุดมสมบูรณ์จังหวัดหนึ่งในภาคอีสาน
    จากหลักฐานทางโบราณคดี
    บ่งบอกว่าเคยเป็นที่อยู่ของชนเผ่าละว้า
    ซึ่งมีความเจริญทางด้านอารยธรรมประมาณ
    1,600 ปี จากหลักฐานทาง
    ประวัติศาสตร์เริ่มตั้งเป็นเมืองในสมัยรัตนโกสินทร์เมื่อปี
    พ.ศ. 2336 โดยท้าวโสมพะมิตร
    ได้อพยพหลบภัย
    มาจากดินแดนฝั่งซ้ายแม่น้ำโขงพร้อมไพร่พล
    และมาตั้งบ้านเรือนอยู่ริมน้ำปาว
    เรียกว่า "บ้านแก่งสำโรง"
    แล้วได้นำเครื่องบรรณาการเข้าถวายสวามิภักดิ์ต่อ
    พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชและในเวลาต่อมา
    ได้รับพระกรุณาโปรดเกล้า
    ยกฐานะบ้านแก่งสำโรงขึ้นเป็นเมืองและพระราชทานนามว่า
    "เมืองกาฬสินธุ์"
    เพราะอยู่ใกล้ลำน้ำก่ำซึ่งแปลว่า
    "น้ำดำ"
    พร้อมทั้งมีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมแต่งตั้ง
    ให้ท้าวโสมพะมิตรเป็น "พระยาชัยสุนทร"
    ครองเมืองกาฬสินธุ์เป็นคนแรกครับ...
    มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำมาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ
    [wma=380,50]http://wcs.hopto.org/up/file/01zingisan.wma[/wma]

บ่าวเต็งคนโก้
    Guest

Re: มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ

เห็นหลังคาบ้านบ่าวเต็งบ่ อยู่ระหว่าง อ.หนองกุงศร ีกับ อ.ท่าคันโทเด้อ ติดเขื่อนนั่นล่ะ
    โปงลางกะมีชื่อเสียงเด้อครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

Re: มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ

ว่างๆ มาไปเที่ยวบ้างเน้อ อิอิ ...
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

Guest

Re: มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ผู้ก่อการรัก
    ว่างๆ มาไปเที่ยวบ้างเน้อ อิอิ ...
    ยินดีครับผม สิพาไปเบิ่งอิสานจนครบเลยล่ะ แต่ต้องเคลียร์กับแมงตาแตกนั่นก่อนเด้อ อย่าเว่าแฮงล่ะ

จอนฟอนน้อยขี่ดื้อ
    Guest

Re: มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวเต็งคนโก้
    เห็นหลังคาบ้านบ่าวเต็งบ่ อยู่ระหว่าง อ.หนองกุงศร ีกับ อ.ท่าคันโทเด้อ ติดเขื่อนนั่นล่ะ
    คันจังสั้น บ้านไอ้บ่าวเต็งคนโก้ บ้านอ้ายกะอยู่บ่ไกลกันตั้วสั่น

[/quote]
    คันจังสั้น บ้านไอ้บ่าวเต็งคนโก้ บ้านอ้ายกะอยู่บ่ไกลกันตั้วสั่น
    [/quote]

งั้นก็อยู่ใหล้บ้านผมด้วยนะ ว่าแต่ บ่าวเต็งคนโก้ กับ จอนฟอน อยู่บ้านอะไรอะ
    เสียดายความดีที่มีให้
    เสียดายหัวใจและเวลา
    เสียดายที่ที่โดนหลอกตลอดมา
    เสียดายคุณค่าความจริงใจ

witwit
    Guest

เมืองฟ้าแดดสงยาง โปงลางเลิศล้ำ
    วัฒนธรรมภูไท ผ้าไหมแพรวา
    ผาเสวยภูผ่าน มหาธารลำปาว
    ไดโนเสาร์สัตว์โลกล้านปี

Guest

Re: มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สาลิกาลาคอน
    [/quote]

งั้นก็อยู่ใหล้บ้านผมด้วยนะ ว่าแต่ บ่าวเต็งคนโก้ กับ จอนฟอน อยู่บ้านอะไรอะ
    [/quote]

จอนฟอน ลาวอยู่น้ำพองครับ แต่บ่าวเต็งอยู่หนองกุงศรี ครับ

บ่าวสายฟ้า
    Guest

โอ๋

Guest

Re: มาเจ้ามาข่อยสิพาไปเที่ยวอีสาน เสนอกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ +♪มือพิณสายฟ้า+
    โอ๋
    โอ๋ หยังล่ะท่าน สิลำใส่เสียงโปงลางกาฬสินธุ์ ตี้