หัวข้อ: ซอยแต่งผญาเกี่ยวกับครูแน่เด้อ.........ขอแบบล้ายยาวนะครับ

เซียงข่อล่อ
    Guest

ซอยแต่งผญาเกี่ยวกับครูแน่เด้อ.........ขอแบบล้ายยาวนะครับ

ขอแต่งผญาสำหรับครูนะครับเอาแบบยาวๆ สักนิดก้ดีนะครับ
    ธรรมมะสำรับครูนะครับ(ย่อๆ)
    1. ครุพึงปกิบัติต่อศิษย์ด้วยข้อต่อไปนี้
    1.1.แนะนำดี 1.2 ให้เล่าเรียนดี 1.3 ยกย่องให้ปรากฏในขุมชน 1.4 บอกศิลปวิทยาให้สิ้นเชิง 1.5 ป้องกันภัยในทิสทั้งหลาย
    2.ครูพึงมีคุณธรรม 7 ประการ
    1.ครูที่ทำตัวให้ศิษย์รัก(ปิโย)
    2.ครูที่นักแน่นในจรรยา (ครุ)
    3. ครูพัฒนาความรู้ (ภาวนีโย)
    4. ครูสู้อุตส่าห์สอนศิษย์ตน(วตฺตา)
    5. ครูอดทนต่อคำหยาบคาย (วจนกฺขโมป
    6.ครุขยายคำลึกซึ้ง (คมฺภีรํ กถํ กตฺตา)
    7. ครุไม่ดึงศิษย์ไปใสทาเสียหาย (โน อฏฺฐาเน นิโยชเย)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ตะวันนา

Re: ซอยแต่งผญาเกี่ยวกับครูแน่เด้อ.........ขอแบบล้ายยาวนะครับ

.............คำเดียวสั้นๆ...."ฮักคุณครู".............ค่ะ
    :heart:~?*??*?~*... คื อ วั น ห นึ่ ง ที่ หั ว ใ จ....
    ................จ ะ ห อ บ รั ก ไ ป ซ บ อุ่ น ไ อ ดิ น... .....
    * ~?*??*?~:heart:

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

Re: ซอยแต่งผญาเกี่ยวกับครูแน่เด้อ.........ขอแบบล้ายยาวนะครับ

ฮ่าๆๆ โอยยยมันกะสั่นโพดดอกน้องแก้มกะดาย...
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

เซียงข่อล่อ
    Guest

ฮักคือกันหล่ะ.............ฮักครูจุ๊ อิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ โป้ยก่าย

บ่มีครูหูตากะบ่สว่าง
    จงเอาชนะในความยาก มิฉะนั้นความยากจะชนะท่าน

ศึกษาหาความรู้

** หน้าที่ครู **

สิบนิ้วยกใสเกล้า เท่าเกศ เหนือเศียร

แทนธูปเทียน บูชาครู ผู้ชี้ทาง เที่ยวดั้น

ครูสำคัญ เหลือฮ้าย แนะนำศิษย์ ให้ดีเด่น(๑)

สอนวิชา(๒) กะพองนั้น ยอย่อง ยามเฮ็ดดี(๓)

บอกความรู้ บ่ปิดเมี้ยน ขี่ถี่วิชาสอน

จนเบิดไส้ เบิดพุง(๔) เพื่อจูงศิษย์ ให้ดีล้น

เข้ากับคน ทั้งหลายได้ ไปทางได๋ บ่ได้ห่วง

ป้องกันภัย ได้ทั่วค่าย(๕) หัวก้ม ถ่อมตน

นี่คือครู คนกล้า มีหน้าที่ สอนศิษย์

เป็นบัณฑิต ตามหลักธรรม เพิ่นสั่งสอน เอาไว้.

udorn

** คุณสมบัติครู**

ผู้เป็นครู คนนั้น ให้วางตน ทรงคุณค่า

หนึ่ง..มีเมตตา กรุณารักใคร่ ศิษย์นั้น คูสูคน

สอง..ครูเป็นคน หนักแน่น มีจรรยา รู้หน้าที่.

สาม..วิชาดี บ่เก่าล้า นำหน้าก้าว อยู่บ่เซา.

สี่......ครูมีความ อุตสาห์หมั่น คงความเพียร บ่คร้านต่อ สอนศิษย์ตนบ่ท้อ พอให้ฮู้ฮอมทาง.

ห้า....ครูนั้นอดทนได้ กับคำขานบ่เข้าท่า ทนกับคำด่าป้อย ซุมโสถิ่ม บ่ถืกคลอง.

หก....ครูเป็นคนลึกซึ้ง ขยายความ ได้ซูอย่าง สอนสั้นกะได้ สอนยาวกะได้ สุดแท้แต่กาล.

เจ็ด....ครูบ่นำศิษย์น้อม ไปทางเสื่อม เสียหาย นำไปแต่แนวทางดี พัฒนาตนได้.
    [color=brown]

**หน้าที่ครูกับคุณสมบัติครูน้อม ผญาธรรม เขียนบ่เก่ง ขอจบลงบ่อนนี้ เอวังแล้ว สิเอยลา....สวัสดี.**[/
    color]
    udorn
    ***หมายเหตุ** ไม่สงวนลิขสิทธิ์

เซียงข่อล่อ
    Guest

เป้นบุญอย่างหลายเลย สุดยอดๆๆๆ 8)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ตะวันนา

......เจ็ดข้อ ที่ ท่าน udorn เขียนมานั้น ตรงข้าม เอ๊ย ตรงกับคะน้อยซุข้อฮั่นล่ะจ้า......

เซียงข่อล่อ...........ครูจุ๊ แม่นไผล่ะฮึ.........เหอๆๆๆๆ
    :heart:~?*??*?~*... คื อ วั น ห นึ่ ง ที่ หั ว ใ จ....
    ................จ ะ ห อ บ รั ก ไ ป ซ บ อุ่ น ไ อ ดิ น... .....
    * ~?*??*?~:heart:

เซียงข่อล่อ
    Guest

ครูอยู่บ้านเซียงข่อล่อฮั่นหล่ะ เป็นฮักคือหยั่งนี้