หัวข้อ: เตือนภัย

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

เตือนภัย

ตืภั

เรื่องแรกที่แนะนำ - ภัยจากลานจอดรถ

เตือนภัย

รังสิมาเดินออกจากห้างหลังจากซื้อของเสร็จแล้ว
    เธอหิ้วของออกมา สะพายกระเป๋าถือ
    เมื่อมาถึงลานจอดรถ ก็เปิดประตุรถและเข้าไปในรถ
    วางสิ่งของจากห้างเข้าไปในตัวรถ วางกระเป๋าถือ
    แล้วทำการล็อคประตู สตาร์ท รถยนต์
    เข้าเกียร์ ...เพื่อถอยรถ

ขณะนั้นที่ถอยรถอยู่นั้น รังสิมาได้มองไปที่กระจกส่องหลัง
    ที่อยู่หน้าคนขับเพื่อมองทางที่จะถอย

ตาของรังสิมา ก็เหลือบไปเห็นกระดาษแผ่นหนึ่งติดอยู่
    กลางกระจกรถด้านหลัง

รังสิมา ก็เลยเปลี่ยนเกียร์มาที่ตำแหน่งเพื่อจอดรถ….

แล้วก็เปิดประตู ออกจากรถเพื่อจะลงไปเอากระดาษที่ติดอยู่ออก
    เนื่องจากกระดาษแผ่นนั้นทำให้การมองเห็นไม่ดี
    ขณะที่เดินถึงด้านหลังของรถ ….

จู่ๆ...ก็มีชายคนหนึ่งโผล่มาจากที่ไหนก็ไม่รู้กระโดดเข้าไปในรถ
    และขับรถออกไปขณะเครื่องยนต์กำลังติดอยู่ รถที่ออกก็จะพุ่งออกไป

ทำให้รังสิมาต้องหลีก เพราะกลัวถูกชน….
    นี่คือข้อระวังภัย

วิธีแก้ไข
    โจรรถยนต์ บางรายเริ่มใช้วิธีนี้แล้ว
    วิธีที่ดีและปลอดภัย คือ ขอให้เจ้าของรถได้ขับรถออกเลยไป
    ปล่อยให้กระดาษติดอยู่ที่กระจก แบบนั้นแหละ
    ค่อยไปเอากระดาษออกทีหลัง…เมื่อออกจากลานจอดรถที่น่าสงสัยนั้นแล้ว

++++++++++

อิสระ เสรี เสมอภาค

บล็อก
    197

2 ภัยขณะเดินทาง

ข้าพเจ้าได้พบด้วยตัวเอง วันหนึ่งขณะที่ขับขี่มอเตอร์ไซด์กลับมาจากที่ทำงาน
    เพลินชมทุ่งกุลา ที่มีทั้งเปลวแดด และ ควันไฟ
    ท้องทุ่งกุลาเวิ้งว้างมาก เปลี่ยวด้วย

หลังจากที่เพลินชมทุ่งกุลา ไปเรื่อยๆ มาถึงกิโลศูนย์ อำเภอท่าตูมแล้ว ...

อะ...เลี้ยวรถ ขับขี่เรื่อยๆ มาเรียงๆ แดดส่องตามาก ดีที่หมวกกันน็อก เป็นสีชา เลยไม่ค่อยแสบตามากหนักจากการเพ่งแดด

กำลังปลื้มกับรถมอไซด์คันใหม่ สวย นิ่ม ...ขี่ด้วยความมั่นใจ
    ใกล้ถึงบ้านแล้ว อีกประมาณ 7 กิโลเมตร ก็จะถึงบ้าน….

ทันใดนั้นเอง....มีรถกะบะคันหนึ่ง แซงปาดหน้า ไปจอด ระยะห่างพอสมควร

มีชายคนหนึ่ง ลงจากรถมาโบกมือเรียกให้จอด ในรถคันนั้นมีผู้ชายสองคน
    บอกว่า ขอยืมมอเตอร์ไซด์หน่อย “น้ำมันรถหมดพอดีครับ ขอยืมรถไปซื้อน้ำมันครับ”

ข้าพเจ้าเอะใจ รีบเบิ้ลผ่านออกมาเลยละ...หลังจากที่จอดรถคุย บอกว่า
    ”รีบกลับบ้านค่ะ ปวดท้อง...หาจ้างใครก็ได้ไปซื้อน้ำมันให้นะคะ”

ข้าพเจ้าก็บิดมอเตอร์ไซด์ ออกจากที่ตรงนั้นเลย มองไปที่กระจกหลัง

ปรากฏว่ารถคันนั้น ก็ตามก้นมา ข้าพเจ้าเลยรีบทำทีว่าแวะไปหมู่บ้านที่ผ่านมา

ให้รถปิ๊กอัพ คันนั้นผ่านไปก่อน จึงได้บิดมอเตอร์ไซด์กลับถึงบ้านได้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    อย่าไว้ใจทางอย่าวางใจคน
    กำลังจะเริ่มเข้าสู่ช่วงเทศกาลปีใหม่
    ในการเดินทางก็ต้องเน้นเป็นพิเศษเรื่องของความปลอดภัย(กฎจราจร)และมีน้ำใจ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เปี๊ยกครับ
    ขอบคุณครับสำหรับการเตือนภัย ทุกวันนี้มันไม่ค่อยเลือกว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย ผู้หญิงจะทำงานง่าย ผู้ชายถ้าต่อสู้กับมันก็ถึงตาย ที่ร้อยเอ็ดแฟนรุ่นพี่โดนถีบรถมอเตอร์ไซด์ล้มจี้เอา
    สร้อยกลางวันแสกๆ คุณครูหล่ะดีแล้วครับที่สติยังดีสามารถแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เป็นข้อมูลที่ดีครับ ระมัดระวังครับยิ่งเป็นผู้หญิงเวลาเดินทางคนเดียวในที่เปลี่ยวไม่ควรจอดรถเด็ดขาด (ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ) เมื่อมีอะไรเกิดขึ้นต้องมีสติครับจริงจะแก้ไขได้ นับว่าครูเล็กรอบคอบมากครับ

บล็อก
    197

แก๊งค์ขับรถปาดหน้า

3 แก๊งค์ขับรถปาดหน้า

แก๊งค์ขับรถปาดหน้า

เพื่อนอ่านเรื่องเตือนภัยของคนสุรินทร์ แล้ว ก็เลยได้แชร์ประสบการณ์บนท้องถนนมาให้รับรู้ค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า

บนถนนสายขอนแก่น - ชัยภูมิ...แอ่นแอนแอ้น ....เปิดฉาก

ธวัช ขับรถมาคนเดียว โดยขับรถออกจากมหาวิทยาลัยขอนแก่นเพื่อกลับบ้านที่มัญจาคีรี

ธวัชก็ขับรถไปเรื่อยๆ ท่ามกลางสายลมแสงแด ป่าเขา
    ใกล้ตัว กิ่งอำเภอโคกโพธิ์ชัยแล้ว เหลืออีกเพียง กิโลกว่าๆๆ
    ระหว่างฮึมเพลงในรถไปด้วยอย่างสบายใจตลอด...

ทันใดนั้นเอง !!!!

มัรถเก๋งสีน้ำเงินคันหนึ่ง แล่นปาดหน้าเข้ามา.......
    ธวัชรีบแตะเบรครถทันที

รถสองคันจอดอยู่บ้านท้องถนน...คนทั้งสี่คนในรถเก๋งลงมา
    ธวัชก็เปิดประตูรถลงมาด้วย

ชายในรถเก๋ง : ขอโทษ รถคุณชนรถผม จะว่าไงครับ
    ธวัช : เดี๋ยวเรียกตำรวจ กับประกันภัย มาครับ
    ชายในรถเก๋ง : ผมจะรีบไป ดูสิรถผมเป็นรอยถลอกเลย ผมไม่รอประกันภัยของคุณแล้วละ

ธวัชหันไปมองรถของตนเอง แต่ไม่เห็นร่องรอยการชนเลย
    ธวัช : ทำไมรถผมไม่มีรอย ถลอกเลย รถคุณไปถูกใครชนมาหรือเปล่า

จากนั้นชายทั้งสี่ ก็ชักปืนออกมา

แล้วชายในรถเก๋ง : เอางี้นะ ให้เรื่องจบๆ ไป ผมขอค่าเสียหายสามหมื่น ให้แล้วก็จบกัน

ธวัช : ผมไม่มีเงินสดติดตัวขนาดนั้นหรอกครับ

ชายในรถเก๋ง : มีไม่มี ก็ต้องจ่าย ชนแล้วจะเบี้ยวหรือ ไม่เห็นหรือวารถผมมีร่องรอย
    รถคูณฉี่ยวชน จะว่าไง
    ธวัช : งั้นรอสักครู่นะครับ เดี๋ยวผมโทรหาพี่ชายที่อยู่โรงพักนี้ก่อน ให้มาจ่ายเงินให้คุณ

พวกที่มากับรถเก๋งก็เลยเดินไปปรึกษากันอยู่นานพอสมควร เพราะว่ามีคำว่่าตำรวจมาเกี่ยวข้อง

"พี่ชายคุณเป็นตำรวจหรือ"
    "ครับผม" ธวัชตอบ

"แล้วคุณจะคิดค่าเสียหายเท่าไรแน่ จะได้บอกให้พี่ชายเอาเงินมาให้ถูก"
    ชายทั้งสี่ ไม่พูดไม่จา พากันขึ้นรถเก๋งสีน้ำเงินคันนั้นออกไป

ธวัชน่ะหรือ ก็เลยขับรถไปที่โรงพักของกิ่งอำเภอโคกโพธิ์ชัย

ตำรวจบอกว่า "รู้ไหมคุณเป็นรายเดียวที่ไม่ต้องเสียเงินให้กลุ่มคนพวกนี้ ที่ผ่านมาอีก 19 รายน่ะ เสร็จโจรแก๊งค์นี้หมดแล้ว เสียเงินเสียทองรวมกันเป็นล้านแล้ว และพวกมันเป็นแก๊งค์ที่มีวิธีการกระทำแบบนี้มาตลอด ตำรวจกำลังตามจับพวกภัยสังคมพวกนี้อยู่"

นำมาบอกเล่าให้พึงระวังตัว มีสติให้ดี และที่สำคัญถ้าเกิดอะไรขึ้นพยายามหาคำพูดที่เกี่ยวข้องกับตำรวจ หรือ ประกันภัย เข้าไว้ให้มากที่สุด อย่างน้อยก็ได้หยุดแก๊งค์วายร้ายตามท้องถนนนี้ได้

ขอบคุณหลายๆค่ะ อ่านแล้วจะได้ระวังตัวน้อค่ะ
    ภัยมีมาหลายรูปแบบ แล้วแต่เราจะคิดทันหรือเปล่า
    ไว้ใจคนมากๆก็เดือดร้อนไม่รู้ตัว
    LET IT BE...

Tags for this Thread