หัวข้อ: นั่งนับวันจะได้กลับไปกินลาบเป็ดฝีมือพ่อ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

นั่งนับวันจะได้กลับไปกินลาบเป็ดฝีมือพ่อ

ไกล้จะถึงปีใหม่ อากาศเริ่มเย็นลง ผมดูปฏิทินบ่อยขึ้น อยากให้ถึงวันปีใหม่(วันหยุด) ไวๆ

นึกถึกลาบเป็ดฝีมือพ่อ เปิดดูรูปเก่าปีที่ผ่านๆ มา

นั่งนับวันจะได้กลับไปกินลาบเป็ดฝีมือพ่อ

ลาบเป็ดแก้บ(เป็ดไข่) ต้มกระดูก กับผักกาดแซ่หรือผักกาดหิ่น เมื่อปีก่อน

พ่อรู้ว่าลูกจะกลับ ไม่รีรอรีบเตรียมไว้ ลูกกลับไปเหนื่อยๆ จะได้กินแบบไม่ต้องรอ ถูกใจโก๋ไปเลย

ปีใหม่หลังเก็บเกี่ยวอากาศหนาวเย็น ลูกเต้ากลับไปเยี่ยมพ่อแม่ ฝิงแดดกินข้าวด้วยกัน พ่อแม่ลูกหลาน

"""ถึงอากาศจะหนาวเย็นเพียงใด ในใจของพวกเราก็มีแต่ความอบอุ่น ข้าวมื้อนั้นช่างอร่อยเหลือเกิน"""

ปีใหม่ใกล้จะถึง ผมรอวันจะได้กลับไปหาพ่อแม่ตามเคย และพ่อแม่ก็ยังนับวันรอลูกๆ อยู่เสมอ

แต่ลาบเป็ดของพ่อคราวนี้คงไม่อร่อยเท่าปีก่อนๆ.....เพราะเป็ดแก่แล้ว เนื้อหนังมันจะเหนียวไปสักนิด

ต้องเสนอให้พ่อโละชุดนี้แล้วเลี้ยงชุดใหม่เพื่อแก้ปัญหาหนังเหนียว!!!

เตรียมตัวหาของฝากพ่อแม่กันแล้วหรือยังน้อครับ เอื้อยพี่บ้านมหากะดาย

สำหรับผม อีพ่อเลาอยากกินอาหารทะเล เลาว่า อย่าลืมปลาทูเค็มโตใหญ่ๆ มานำจักสี่ห้าโตแน่เด้ออ้าย ว่าซั่น

ผมกะสิได้ฟ่าวหาคือกันครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สุดสาคร
    :b-b คักเติบแล้ววว ครับอำเป็ดลาบเป็ด ก้อยกุ้งใส่บักกอก ก้อยปลาใส่หมดแดง ปิ้งหนู ขั่วหนู อ่อมเพลี้ยบ่าง จี่ข้าวจี่ทาไข่ ใกล้ฮอดแล้วครับ อีก 2 มื่อ:b-b:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    โอ้....สุดยอดแห่งบรรยากาศอิสานบ้านเฮาเลย...หนุ่มลาว กินข้าวกับลาบเป็ด...ซดน้ำต้มฮ้อนๆ...ผิงแดดไปนำ...:b-b แกล้มนำจักหน่อย....:*- อยากเมือบ้านแล้วละ.. :l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับอ้ายหนุ่มฯ
    เดินทางกลับบ้านกะขอให้ปลอดภัยทั้งขาไป-ขากลับเด้อครับ
    ถ้าเห็นรถป้ายแดงกะอย่าเข้าไปไกล้หลายเด้ออ้าย เบิ่งแล้วปีนี้คือสิมีมือใหม่หัดขับหลายยู่ครับ

โชคดีปีใหม่ครับอ้าย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ถ่าเป็นแนวนี่กะบ่มีแนวบรรยายดอกอิพ่อเพิ่นผ่านโลกมาหลายกะฮู้ว่าลูกเมื่อยหละเน๊าะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มะลิลา
    ป้าอ่านไปใจยิ้มไปด้วย กลิ่นอาย ความเป็นบ้านเฮา..ยังฝังใจไม่รู้ลืม..ความสุขความอบอุ่นจากครอบครัววและวิ๔ีการดำรงชีวิต..ยังคงดำเนินต่อไป สุขใดของพ่อแม่จะเท่าที่ลูกๆ กลับบ้าน อยู่พร้อมหน้าพร้อมตา

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ขอบคุณครับคุณลุงคุณป้า คุณอ้ายๆ

เด็ก ลูกหลาน คนอีสานสมัยใหม่นี้ ไม่ค่อยได้อยู่กับพ่อแม่ครับ เพราะรูปแบบของสังคมบังคับ
    ใครได้อยู่กับพ่อแม่ถือว่าเป็นคนที่โชคดีมาก ผมเองยังอิจฉา

ตลอดยี่สิบห้าปีที่ผ่านมา ผมจะมีเวลาพบหน้าพ่อแม่ปีละไม่กี่วัน วันนั้นจึงเป็นวันที่ผมตั้งหน้าตั้งตารอ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ดีใจนำเด้อครับพุสิได้กลับบ้านเมือยามพี่ยามน้องในช่วงเทศกาลปีใหม่ ขอให้มีความสุขหลายๆเด้อครับ เดินทางปลอดภัยครับ สวัสดีปีใหม่ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพเด้อครับ....ทางชัยภูมิเอิ้นเป็ดก๊าบครับ ฮ้องดังคักยามมันหิว อิแม่กะเลยเลี้ยงเป็ดเทศ จั่งบ่ค่อยฮ้อง

เวลาบินปานนกเอาโลด มีอยู่มื่อหนึ่ง หมาเข้าไปกัดในเล้า ย่อนมันกะบ่ฮ้องนี่ล่ะ

ผลสุดท้าย หมากัดกองกันตายเบิ๊ดเล้า... อิแม่กะเลยให้หมาตายตกไปตามกัน ย่อนความสูน...อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    ว่าสิเลาะไปหากินลาบเป็ดทางคอนสวรรค์อยู่แมะ อ้ายพล... หมากัดกองตายเมิดเล้าพะนะ.... :l-:l-:l-