หัวข้อ: ผักกาดดองสามรส

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ผักกาดดองสามรส

ผักกาดดองสามรส

มักกินผักกาดดองค่ะ แต่สังเกตูกินแล้วผมร่วง อาจจะเป็นเพราะเป็นคนแพ้ผงชูรส
    เลยหาสูตรผักกาดดองให้คล้ายๆผักกาดองกระป๋อง เลยได้สูตรที่คิดว่าคล้ายๆผักกาดดองสามรสค่ะ
    หวานกรอบเองตามธรรมชาติ กินแล้วก็รู้สึกปลอดภัยจากสารกันบูด สารทำให้กรอบ ผงชูรสค่ะ

ส่วนประกอบ

ผักโสภณหรือผักกาดเขียว 1 1/2 ก.ก.
    เกลือ 1 ถ้วย
    น้ำ 3 Quart
    ขวดโหลสำหรับดอง

ส่วนประกอบน้ำดอง

น้ำตาล 1/2 ถ้วย
    น้ำเปล่า 3 ถ้วย
    น้ำปลาหรือซีอิ้วขาว 1/2 ถ้วย
    น้ำส้มสายชู 1/2 ถ้วย

วิธีทำ

ล้างผักให้สะอาด

ผสมเกลือกับน้ำให้ละลายแช่ผัก 7-8 ชั่วโมง ล้างเบาๆ ผึ่งไว้ให้สะเด็ดน้ำ

บรรจุลงขวดโหลดอง

การทำน้ำดองผสมทุกอย่างรวมกันตั้งไฟให้เดือด ปิดไฟตั้งเวลา 5 นาที แล้วเทน้ำดองใส่ผักค่ะ รอให้เย็นแล้วปิดฝา

ตั้งไว้ 2 วันก็กินได้ค่ะ แล้วใส่ตู้เย็นไว้เก็บได้นานค่ะ ทำเมนูได้ตามต้องการ มื้อนี้ได้แกงจืดผักกาดดองกระเพราะหมูค่ะ

ยำผักกาดดองข้าวต้มกุ้ยตอนเช้าๆเข้ากันคือกันเนาะค่ะ :l-
    LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เฮ็ดได้งามน่ากินเนาะร้อยหมื่นพันไมล์ นามแฝงเลากะยาวโพดดอกจักเพิ้นชื่อหยังสิได้เขียนสั้นๆๆแหน่เนาะเคยดองยุปีที่แล้วกะบ่คักคือนี้สว่นปีนี้ปลูกช้าหนาวก่อนกะเลยบ่ใหย่ผักกาดกะได๋สิจดสูตรไว้ปีหน่าเด้อครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อจึ๋ยๆๆๆๆๆน่าแซบแบบบ่ต้องหลบหลี้กะได้ฝีมือจริงครัวร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้านแหม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    ขอซดนำจัดถ้วยแนจร้าาาาาาา

คุณณัฐ ชื่อหน่อยค่ะ ขอบคุณหลายๆคือกันค่ะที่เข้ามาให้กำลังใจสรรหาเมนูต่อ อย่าเพิ่งเบื่อเด้อค่ะฮ่าๆๆ

ลุงใหญ่ เมนูล้มเหลวก็มีหลายค่ะ นำเสนอแค่เมนูที่กินได้ อิอิอิ

น้องมะมี่ยว ซดชามโตๆเลยค่ะ ผักกาดดองยังกรอบอยู่เลย รสหวานกรอบกว่าผักกาดดองกระป๋องค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ข้าวต้ม 3 ถ้วยเนาะน้อง อิ อิ อิ
    เพื่อนลาวที่ทำงานเลาทำยำผักกาดดองอร่อยมากเลยน้อง พี่ลืมถามสูตรว่าทำอย่างไร
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ยำผักกาดดอง หั่นผักกาดเป็นต่อน ๆ หั่นพริกลงใส่ซือ ๆ นี่แหล่ว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวนครพนม
    เเกงจืดใส่กระดูกหมูคือจิเเซบหลายน้อจร้า

พี่ปุ้ย ช่วงหนาวๆเช้านี่ข้าวต้มเนาะค่ะ อาหารฝารั่งบ่แต่ะ ฮ่าๆๆ

อ้ายพล ยำผักกาดดองสูตรขะน้อยจะซอยหัวหอมแดง ใบคื่นช่ายซอย ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำตาล น้ำมะนาวนิดๆค่ะ คลุกๆรวมกันแซบๆๆๆ อิอิ

น้องสาวนครพนม เข้ากันจ้าต้มกระดูกซี่โครงหมู พอดีเอื้อยบ่มีเลย เลยต้มกระเพาะหมูแทนค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 31-12-2012 at 20:25.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ น้องนา

เปนตาแซ่บเนาะจ้า ข้าวต้มร้อนๆจักถ้วยแน้:l-

Tags for this Thread