หัวข้อ: ควันหลงหลังวันปีใหม่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ ควันหลงหลังวันปีใหม่

ตื่นเต้นดีใจผ่านพ้นไปแล้วสำหรับวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ หลังจากที่พวกเราไปผจญภัยบนท้องถนนทั้งขาไปและขากลับ วันนี้สถานการณ์หลายต่อหลายที่คงกลับเข้าสู่สถานการณ์ปกติ

ส่งท้ายปีเก่าปีนี้ รู้สึกเซ็งและผิดหวังอย่างมาก กับผลการชกมวยป้องกันแชมป์โลกของเทพฤทธิ์ และพรสวรรค์ ที่ต่างก็แพ้กราวรูด โดยเทพฤทธิ์ฯ ติดประมาทแพ้น็อกคู่ชกในยกที่ 4 ด้วยสไตล์การชกแบบเดิม ๆ เปิดหน้าเปิดตา ประเมินคู่ชกต่ำเกินเหตุ สุดท้ายหน้าคว่ำลงไปจูบเวทีแบบไม่เป็นท่า

ตามด้วยพรสวรรค์ กระทิงแดงยิม ที่ชิงแชมป์โลกเป็นครั้งที่ 6 คู่นี้ไม่มีการถ่ายทอดสด ข่าวเขาว่าพรสวรรค์ ถูกปล้นชัยชนะ จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบ และได้ข่าวว่าจะมีการประท้วงและจัดชกใหม่ ทั้ง ๆ ที่พรสวรรค์เองก็อยากจะแขวนนวมเต็มที...555

ต้อนรับปีใหม่วันที่ 1 มกราคม 2556 ผมนอนคลุมโปงอยู่ในห้องพิเศษที่โรงพยาบาลแก้งคร้อเพื่อดูแลแม่ซึ่งเข้าโรงพยาบาลก่อนหน้านี้หลายวัน จนกระทั่งวันที่ 2 มกราคม 2556 เป็นวันครบกำหนดที่แม่จะต้องออกจากโรงพยาบาล เพราะผมจะต้องเดินทางกลับกรุงเทพฯ พอดิบพอดี

รถทุกเที่ยวขาลงกรุงเทพฯ เต็มทุกที่นั่ง แต่ยังโชคดีที่มีที่นั่งอยู่ 2 ที่ ของบริษัทภูกระดึงทัวร์ที่แล่นผ่าน อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ ทำให้ผมเดินทางถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพในเวลาประมาณเกือบจะตี 4 ซึ่งเป็นเช้าวันใหม่ของวันที่ 3 ม.ค.56

รถแท็กซี่ที่หมอชิตมีไม่เพียงพอในช่วงเทศกาล ถือเป็นเรื่องปกติ บางคนแบกกระสอบข้าวสารเดินไปขึ้นรถเมล์ ส่วนผมใช้สูตรเดิมคือเดินไปขึ้นรถที่หน้าสถานีขนส่งหมอชิต เพื่อรอรถแท็กซี่ที่ไปส่งผู้โดยสาร ส่วนผู้ที่รอรถแท็กซี่ตรงที่เข้าวิน ก็คงได้แต่รอ ๆ ๆ ...6 โมงเช้าจะได้ขึ้นรถหรือเปล่าไม่รู้...

หลายคนบอกว่าไม่อยากจะกลับช่วงเทศกาล เพราะแย่งกันอยู่กันกิน ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ผมก็กลับแทบทุกครั้ง เพราะรู้สึกว่าได้บรรยากาศตื่นเต้นบอกไม่ถูกที่ได้แย่งกันอยู่แย่งกันกิน แย่งกันขับ (ถ่าย) ...:l-

ช่วงตรุษจีน และช่วงสงกรานต์ หวังว่าพวกเราคงจะได้ลุ้นกับบรรยากาศเหล่านี้อีก แน่นอนว่ารถบนท้องถนนจะต้องเยอะกว่านี้หลายเท่าเป็นแน่แท้ เพราะมีเศรษฐีใหม่เกิดขึ้นมากมายกับโครงการรถคันแรก ในขณะที่ถนนหนทางเท่าเดิม...เฮ้อ

พี่น้องข้าง ๆ บ้านถามว่า เห็นไปทำงานกรุงเทพฯ ตั้งหลายปี มีงานมีการทำเป็นหลักแหล่ง เงินเดือนก็มีกันหมดทุกคน ไม่คิดจะมีรถกับเขาสักคันบ้างรึ ? เป็นคำถามเก่า ที่ผมก็คงจะตอบคำตอบเก่า ๆ เช่นเดิมคือ อย่าว่าแต่ซื้อรถเลยครับ แม้แต่ให้รถผมฟรี ๆ ผมยังไม่มีปัญญาซื้อน้ำมันเติมเลยครับ....555

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 03-01-2013 at 17:51.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    บ้านเฮาน่าจะมีสายรถไฟไปต่างจั่งหวัดหลายขบวนกว่านี่น้อค่ะ แบบว่ามีไปทุกจั่งหวัดนั่นนา อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    แม่นติดปานได๋ผมกะคือสิกลับคือเก่าล่ะครับอ้ายพลฯ
    เมื่อวานนี้ออกจาก อ.ตระการฯ 8 โมงเช้า มาฮอดแปดริ้ว 6 ทุ่มพอดิบพอดี
    รวมเวลายู่ท้องถนนกับพี่น้องอีสานบ้านเฮา 16 ชม.เต็ม ดีนะที่รถเกียร์ออโต ค่านวาจังซ่านมื้อนี้ได้ลางานคักๆ แต่เบิ่งแล้วกะสงสารผู่นั่งท้ายกะบะคือกันเจอทั้งฮ้อนทั้งหนาวผสมกัน กับบางคันที่กลับมาบ่ฮอดกะมีเพราะมีอุบัติเหตุระหว่างทางก่อน จั่งได๋กะ:l- เจอกันนะรถติดอีกทีสงกรานต์ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ nakorn
    ถ่าบ่กลับช่วงเทศกาลกะบ่พ่อไผเลยครับต่างคนต่างไปทำมาหากินอยู่ทางอื่นเบิดได้ตุ้มโฮมกะยามนี่ละครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ Gentleman007
    ..มีอยู่ปีนึง กลับไปยโสธร ช่วงเทศกาลสงกรานต์
    จำได้ว่าเป็นปีที่ ผอ.อสมท.แสงชัย สุนทรวัฒน์ โดนยิง
    ผมเอาปิคอัพ,กระบะท้ายใส่แครี่บอยติดแอร์ ผู้ร่วมเดินทางน่าจะ5-6คนได้

ผมออกจากบ้านที่สมุทรปราการตอน 4 ทุ่ม
    พอขึ้นทางด่วนไปไม่เท่าไหร่ก็ติดหงิดเลยเชียว!
    ค่อยๆคลาน,กระดืบๆไป มีให้ได้ใช้ความเร็วบ้าง แต่ก็น้อยเต็มที..

..ไปสว่างที่แถวๆก่อนเข้าสระบุรี
    ง่วงมากกกก!!.. อยากเปลี่ยนให้คนอื่นขับ แต่คนที่ไปด้วยก็ไม่มีใครขับรถเป็นซ๊ากกกกคน.. :l-

..ไปแย่งกันซื้อข้าวเช้ากินแถวๆโรงปูน
    เสร็จแล้วก็เบี่ยงออกทางทางลัดไปออกทางวัดหลวงพ่อคูณตามแผนที่
    ขับตัดเข้าถนนมิตรภาพ ไปมืดที่อำเภอพิมาย
    พอแยกขวามือไปทางอำเภอประทายรถค่อยหายแออัด แต่ก็ถือว่าเยอะทีเดียว

ถึงบ้านที่จังหวัดยโสธรตอนเกือบๆ 5 ทุ่มของอีกวัน..
    .
    .

...ปีนั้นถิอว่าเหนื่อยสุดๆ
    คิดดู.. คนที่ร่วมเดินทางไปด้วย ขนาดนั่งๆนอนๆ ยังถึงกับบ่นว่าเจ็บก้น
    แล้วคนขับอย่างเราที่ต้องเหยียบเบรค,เหยียบคลัทช์ตลอดเส้นทาง มันจะขนาดไหน..
    .
    .
    ถึงถึงทริปนั้นที่ไร เล่นเอาสยองใจทู๊กกกที.... 5555
    :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    นึกถึงอดีต ปุ้ยจำได้พี่น้องเหมารถกลับบ้านสงกรานต์ ปุ้ยก็ไปนำ ออกจากบางขุนเทียน
    เที่ยงคืน ถึงโคราช บ้านสูงเนิน 6 โมงแลง ต่อจากนั้นเข็ดบ่กล้ากลับบ้านช่วงเทศกาล

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ทำมะดาเนาะครับการเดินทางช่วงเทศกาลคนหลายคัก แต่กะม่วนดี ทุกคนปลอดภัยได้กลับมาเฮ็ดงานกะบุญหลายแล้วครับ หมู่บ้านผมบ่ฮอดบ้าน 3คน โอ้ยบ่อยากเว้าครับหลูโตนทางบ้านเผิ่น กะเพราะว่าเหล้านี่แหละครับ อยากให้สุคนรักษาสุขภาพแน่เด้อ โชคดีปีใหม่ซุคนครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มะลิลา
    สวัสดีปีใหม่ค่ะน้อง

หลายปีแล้ว..ที่พี่ไม่ได้กลับบ้าน(สกลนคร).ช่วงปีใหม่..จำได้ว่าล่าสดุประมาณปี48..เพราะว่าเข็ดหลาบตะขาบตอด(กลอนพาไป)..กะผู้คน..กะเลยอยู่โยงเฝ้าบ้าน..หลานๆ ผ่านมาโคราชกะพักรถพักคน..กินเข่ากินน้ำ พอ..จะกลับก็ต่อเมื่อว่างๆ..ขับรถสบายๆ ..พักรถ..ใต้ต้นหมากทัน.ปูสาด..นอนใจเย็นๆ..นี่ก็จะกลับเดือนหน้าบุญผะเหวด..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ครับเป็นปกติของคนไทยแล้วละครับ บ่ว่าจะอยู่ทางได๋กะอยากกลับบ้านเพื่อไปพ้อหน้าพ้อตาพี่ๆน้องๆในช่วงเทศกาล (ปีใหม่ ตรุษจีน สงกรานต์)แถมเข้าพรรษาอีก ถ้าบ่แม่นช่วงเทศกาลกะคงจะบ่ได้พ้อหน้าพ้อตากันเนาะครับ เพราะต่างคนต่างกะมีภาระหน้าที่แตกต่างกันไปเนาะครับ ในการหาอยู่หากิน ผมบ่ได้กลับบ้านในช่วงเทศกาล เนื่องจากว่างานผมบ่ได้หยุดคือบ้านเพิ่น ที่ได้กลับบ้านช่วงเทศกาลรู้สึกว่าจะเป็นปี 54 ครับ สงกรานต์(ลาพักร้อน) ขนาดเดินทางก่อนวันหยุด ออกจากประจวบฯบ่าย 3 โมงกว่าจะฮอดบ้าน สารคาม กะปาเข้าไปตี 1 ครับ รวมเวลา 10 ชั่วโมงเมื่อยแอ้แล้ครับ แต่พอฮอดบ้านเห็นหน้าพ่อแม่พี่น้องแล้ว ดีใจคักเซาเมื่อยพุ่นละครับ เพิ่นพุถ้ายุบ้านบ่พากันนอนนั่งถ้ายุ โทรถามตลอดทาง ไผกลับบ้านกะดีใจนำเด้อครับได้โฮมกันพี่น้อง แล้วกะกลับมาสู้งานต่อครับ สวัสดีปีใหม่ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนมีใจ
    Nakornsritammrat Province
    จัดเป็นวัฒนธรรมอย่างนึงหรือเปล่าเนาะอ้าย
    เป็นทั้งบรรยากาศ เทิงม่วนเทิงเมื่อย
    พอฮอดเฮือนแล้วกะม่วนกุบเมฆคือเก่า

Tags for this Thread