ไก่อบโอ่ง ไก่อบโอ่ง เมื่อวานไปเดินตลาดนัดศรีเมืองใหม่มา พอดีไปเจอเขาทําไก่อบโอ่ง โดยใช้โอ่งมังกร แล้วก็เอาไก่ที่ถอนขนแล้วปรุงรสด้วยตะไคร้ พริกไทย ตามชอบ นําไก่ที่เตรียมใว้แล้วไปใส่ใว้ในโอ่ง แล้วก็ก่อไฟรอบโอ่งกะประมาณพอไก่สุกก็นําออกมากินได้ครับ รสชาติสิคล้ายไก่อบฟาง เคล็ดลับ สิแซบหรือไม่ขึ้นอยู่กับเครื่องปรุงที่ใส่เข้าไปในตัวไก่ก่อนอบ ครับ...หมายเหตุ ตามตลาดนัดทั่วไปสิมีวางขายทุกตลาดเป็นอีกอาชีพหนึ่งที่กําลังนิยมครับ ลองกินเบิ่งแล้วสิติดใจ.... 8) 8) 8)