หัวข้อ: คนเก่งจริงไม่เรื่องมาก คนฉลาดจริงไม่มากเรื่อง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mrs.iran

คนเก่งจริงไม่เรื่องมาก คนฉลาดจริงไม่มากเรื่อง

โดย วินทร์ เลียววาริณ

วันแรกที่เข้าเรียนในคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ผมพบเรื่องอัศจรรย์อย่างหนึ่งเมื่อรุ่นพี่บางคนบอกว่า

คนเก่งจริงไม่เรื่องมาก คนฉลาดจริงไม่มากเรื่อง'การอดนอนเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับการเรียนในคณะนี้ '

วันสุดท้ายในคณะนี้ ผมพบว่าตั้งแต่เรียนมาห้าปี ไม่เคยต้องอดนอนเลย

ยกเว้นเมื่อต้องทำงานกลุ่ม

ทั้งนี้มิใช่เพราะผมทำงานเร็วกว่าค นอื่น

...แต่เพราะผมไม่เชื่อในทัศนคตินั้น

จึงพยายามพิสูจน์ว่ามันไม่จริง

และพบว่าการวางแผนที่ดีแก้ปัญหาได้ทั้งหมด

แม้แต่การสร้างสรรค์งานศิลปะ..ที่น่าขันก็คือ น้อยคนที่อดนอนได้คะแนนดี

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนมานานร่วมสามสิบปี....

ห้าปีในนั้นผมทำงานในต่างประเทศ

..เมื่อกลับมาเมืองไทย ผมพบเรื่องอัศจรรย์อีกเรื่องหนึ่ง

นั่นคือหลายคนมองการก้าวเท้าออกจากสำนักงานตรงเวลา

' เป็นเรื่องประหลาดที่สุดในโลก '

ผมรู้ความจริงภายหลังว่า ...

คนจำนวนมากไม่ยอมออกจากสำนักงานตรงเวลา

เพื่อแสดงให้เจ้านายเห็นว่า

ตนเองขยันขันแข็ง ยิ่งอยู่ดึก ยิ่งเป็นพนักงานตัวอย่าง

เสียสละเพื่อองค์กร น่ายกย่องชมเชย

บ่อยครั้งมีผลถึงการได้รับโบนัสตอนท้ายปี..

เนื่องจากเจ้านายมักเห็นหน้าเห็นตาใครคนนั้น หลังเวลาเลิกงานแล้วเสมอ

หากไม่เคยทำงานในต่างประเทศมาก่อน ผมอาจเข้าร่วมวงไพบูลย์

'มาสายกลับดึก ' ด้วย

แต่หลายปีในชีวิตการทำงานในประเทศที่มีประสิทธิภาพในการจัดการที่สุด..ทำให้เห็นค่าเวลาทุกนาทีในชีวิต

ผมกลับมองว่า คนที่อยู่ดึกเป็นประจำคือพวกไร้ประสิทธิภาพ

ไม่สามารถทำงานให้เสร็จทันเวลา ..จึงต้องอยู่ดึก

ยิ่งทำงานมากชั่วโมงยิ่งแสดงถึงการทำงานโดยไม่มีการวางแผน ไม่มองภาพรวม

ลองคิดดูคนเก่งจริงไม่เรื่องมาก คนฉลาดจริงไม่มากเรื่อง?

การอยู่ดึกเพื่อทำงานพิเศษหนึ่งคืนหมายถึง ค่าไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้น

เครื่องปรับอากาศทำงานมากขึ้น ค่าทะนุบำรุงสูงขึ้น

ผลกระทบต่อคนทำงานคือพักผ่อนน้อยกว่าที่ควรเป็น

ยิ่งอยู่ดึก ประสิทธิภาพของงานในวันถัดไปยิ่งตกต่ำลง

.มือกระบี่ชั้นหนึ่งในแผ่นดินมองท่วงทีของศัตรูอย่างระวัง

ตวัดกระบี่ในมือเพียงฉับเดียว ก็เข่นฆ่าฝ่ายตรงข้าม

มือกระบี่ชั้นรองต้องประกระบี่ดังโคร้งเคร้งนานนับชั่วโมง

ราวกับอยากบอกโลกว่า ..ข้าก็ใช้กระบี่นะโว้ย

โลกรับรู้ แต่คมกระบี่ก็บิ่น ต้องเสียเวลาลับกระบี่อีกหลายวัน

.งานดีอย่างเดียวไม่พอ ต้องตรงเวลาด้วย

งานดีไม่มีทางเกิดขึ้นตามยถากรรม ..หรืออารมณ์ขึ้นลง

ไปจนถึงความหนาแน่นรัดกุมของกฎเกณฑ์ ' ตอกบัตร'

ปริมาณเวลาในการทำงานชิ้นหนึ่ง

ไม่ได้เป็นสัดส่วนกับคุณภาพของผลงานเสมอไป

บ่อยครั้งเป็นปฏิภาคกัน ..หลายครั้งงานที่ให้เวลาน้อย

กลับออกมาดีกว่างานที่ให้เวลามาก

' คนเก่งจริงไม่เรื่องมาก คนฉลาดจริงไม่มากเรื่อง

ทำ งานเสร็จแล้วก็เลิก! ไม่ต้องรอเทวดาบนสวรรค์วิมานมารับรู้ '

..

..

..

เพราะถึงเวลานั้นเทวดาก็กลับบ้านไป นาน แล้ว....

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ครับผมเห็นด้วยครับ แต่คนไม่เก่งเลยต้องใช้เวลานานหน่อย แล้ววิธีการให้นายเห็นหน้านานๆ มันก็ใช้ได้ผลที่เมืองไทยซะด้วยสิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ที่งานผมกะมีพวกมาสายกลับดึก ตาหลอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mrs.iran
    ตอนอยู่เมืองไทยกะเคยเฮ็ดงานอยู่ในองค์กร ที่ลักษณะคล้ายๆนี่หล่ะ บ่เคยได้ขั้นพิเศษกับเขาจักเทื่อย้อนเป็นโต๋ของโต๋เองโพด

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    สังคมไทยมันเป็นเช่นนั้นแล...
    ถ้าทำงานประจบสอพลอ เอาอกเอาใจเจ้านาย แล้วชีวิตจะรุ่ง
    ยิ่งถ้าเจอเจ้านายประเภท "งี่เง่า" แม่เจ้าประคุณเอ๋ย ข้าน้อยบ่อยากพากษ์
    :l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี
    มันเป็นทัศนคติส่วนบุคคลที่ถูกปลูกฝังมาครับ หรืออาจเรียกได้ว่าความสามารถพิเศษของเขาก็ว่าได้ จริงๆแล้วมันมีทั่วไปนะ เพราะในตรงที่ผมไป-กลับทุกวันนี่ก็มีครับ..
    ผมก็ยังมอง และไตร่ตรองด้วยความคิดอันน้อยนิดอยู่ว่า เขาทำได้ยังไง...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ชอบอ่านงานเขียนของวินทร์ เช่นกันค่ะ มีผลงานของเขาสะสมด้วย ชอบ ประชาธปไตยบนเส้นขนาน ต่อด้วยปีกแดง. แต่ระวังหน่อยนะค่ะเอาผลงานเขามาลง ผิดกติกาไหม แอดมินว่าไง

เป็นการหยิบยกเอามาฝาก คงไม่ผิดกติกามั้งค่ะ.....ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแจมน้อค่ะ