หัวข้อ: พี่สาวทองเเพงค่ะวิธีหมักปลาร้าของพี่หายค่ะ

ศึกษาหาความรู้

พี่สาวทองเเพงค่ะวิธีหมักปลาร้าของพี่หายค่ะ

พี่สาวทองเเพงค่ะ นัทหาหัวข้อวิธีหมักปลาร้าของพี่ไม่เจอ ระบบมันบอกไม่มีค่ะ พอดีนัทหมักปลาร้าครบหกเดือนเเล้วค่ะ ไม่มีฟอง เเสดงว่าไม่เสียใช่ไหมค่ะ เเล้วปลาร้าที่หมักเเล้วเอาไปใช้ปรุงอาหารได้เลย หรือว่าต้องต้มก่อนค่ะ ขอบคุณค่ะพี่

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    เอาเด้อเจ้าโตกะบ่อยู่แล้วไผฮู้วิธีกะบอกเลาแหน่เด้อครับผมบ่ถนัดเรื่องนี้..แต่ถ้าหมักเหล้าโทพอได้ยุครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    http://www.baanmaha.com/community/thread38561.html
    ตามลิ้งค์เด้อจ้าน้องนัท

น้องแพงบ่ว่างคาไปขุดมันสัมปลังขายยุ เลยเอามาไห้แทน

ขอบคุณค่ะ พี่ๆ ที่ช่วยหาลิ้งค์ให้ :*- _/\_

หลังจากหมักตามขั้นตอน 6 เดือนเเล้ว เราต้องต้มไหมค่ะ หรือต้องกรองเอาเฉพาะน้ำปลาร้าหรือปล่าวค่ะ คือตอนนี้ในขวดโหลที่นัทหมักปลาร้ามันมีข้าวคั่วนอนก้นกับกระดูกปลาเนื้อปลาค่ะ

พี่เอาสูตรของน้องแพงไปทำ คิดว่าต้องต้มค่ะ ต้มแล้วกลิ่นหอม ไม่เหม็นคาว ใส่แกงอ่อม น้ำยาปลาร้า ส้มตำ แซ่บบบมาก อิอิ ต้องขอบใจน้องแพงเจ้าของสูตรหลายๆเด้อค่ะ

ทำไว้ช่วงซัมเมอร์ปีที่แล้ว หมักไว้เกือบ 6 เดือน ค่อยเอามาต้มค่ะ

ต้มแล้วได้ปลาร้า 3 ไห ฮ่าๆๆ เก็บใส่ตู้เย็นกินได้เป็นปีค่ะ
    LET IT BE...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ป๊าสสสสสสสสสสส หน่อย พี่ปุ้ยยกนิ้วให้เลย ทำปลาร้าเอาไว้ทานเอง
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1: