หัวข้อ: สอบถามการใช้สิทธิ์เลือกตั้งครับ

ศึกษาหาความรู้

สอบถามการใช้สิทธิ์เลือกตั้งครับ

์ผมมีข้อสงสัยในการใช้สิทธิ์เลือกตั้งครับ
    คือถ้าสมมุติว่าผมเดิมทีอยู่เทศบาลตำบล แล้วผมย้ายชื่อไปอยู่ในเขต อบต.ที่อยู่ติดกันอยู่ในจังหวัดเดียวกัน ระยะเวลาที่ย้ายไปประมาณ 7 เดือน คือย้ายไปเมื่อวันที่ 7 สิงหาคม 2555อยากทราบว่าผมจะมีสิทธิ์ในการเลือกตั้งในเขตไหนได้ครับ ถ้าหากว่าการเลือกตั้งเทศบาลคือวันที่ 5 มีนาคม 2556 และ อบต. เลือกตั้งวันที่ 18 มีนาคม 2556 ครับ
    ขอบคุณครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    พระราชบัญญัติ
    การเลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น
    พ.ศ. ๒๕๔๕
    --------------------------------------------
    หมวด ๔
    ผู้มีสิทธิเลือกตั้งและบัญชีรายชื่อผู้มีสิทธิเลือกตั้ง
    (๓) มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตเลือกตั้งมาแล้ว เป็นเวลาติดต่อกันไม่น้อยกว่าหนึ่งปีนับถึงวันเลือกตั้ง และ
    (๔) คุณสมบัติอื่นที่กฎหมายว่าด้วยการจัดตั้งองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นกำหนด
    ในกรณีที่มีการย้ายทะเบียนบ้านออกจากเขตเลือกตั้งหนึ่ง ไปยังอีกเขตเลือกตั้งหนึ่งภายในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นเดียวกัน อันทำให้บุคคลมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน ในเขตเลือกตั้งเป็นเวลาติดต่อกันน้อยกว่าหนึ่งปี นับถึงวันเลือกตั้ง ให้บุคคลนั้นมีสิทธิออกเสียงลงคะแนนเลือกตั้ง ในเขตเลือกตั้งที่ตนมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านครั้งสุดท้าย เป็นเวลาติดต่อกันไม่น้อยกว่าหนึ่งปี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มน้อย; 15-02-2013 at 05:33.

มันจะมีประโยคนี้อะครับ "ไปยังอีกเขตเลือกตั้งหนึ่งภายในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นเดียวกัน ที่เป็นประเด็นทำให้ไม่สามารถมีสิทธิ์เลือกตั้งได้ครับ เพราะมีการย้ายข้ามเขตอะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย anakin88; 15-02-2013 at 09:17.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ตามความเห็นของผมเนาะครับ ยังบ่ได้สอบถามกับทาง กกต. ถ้าหากเป็นแนวนี้จะบ่มีสิทธิ์เลือกตั้ง ทั้ง 2 อย่างครับ เพราะว่าเป็นการย้ายข้ามเขต แล้วก็อยู่ในทะเบียนบ้านยังบ่ครบ 1 ปี

ครับ เขาก็แจ้งแบบนั้นครับ แต่ผมว่าจริงๆคนเราน่าจะต้องมีสิทธิ์ในที่ใดที่หนึ่งอะครับ ไม่ใช่ตัดสิทธิ์ทั้งหมดครับ ผมเลยลอยยยยยยยยยยยยยยยเลย แฮ่ๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ทุกอย่างต้องอยู่ภายใต้เงื่อนไขและเงื่อนเวลาครับ การย้ายข้ามเขตจะต้องมีระยะเวลาตามพระราชบัญญัติกำหนด

เราไม่ได้ละเลย หรือมีเจตนา ในทางกฎหมายถือว่าไม่ผิดครับ....อิอิ

ครับ แต่มันเสียโอกาสบางอย่างของผมไปครับ