หัวข้อ: แป๊ะซะอิสาน อาหารเพื่อสุขภาพ

Moderators
    บล็อก
    2

แป๊ะซะอิสาน อาหารเพื่อสุขภาพ

สวัสดีจ้าพี่น้องผองเพื่อนบ้านมหาทุกท่าน

แป๊ะซะอิสานมาแล้วเด้อจ้าหลังจากเคยติดค้างไว้ตอนลงเมนูลาบเป็ดเถี่ยวก่อน
    ขอบพระคุณพี่น้องที่เมตตาแวะมาทักทายมายามพวงพะยอมอย่างอบอุ่น
    ขอบคุณบ้านมหาที่ให้เนื้อที่ได้ลงเรื่องและภาพเด้อจ้า

เครื่องปรุงแป๊ะซะอิสาน
    1.ปลานิลหรือปลาช่อน ขอดเกล็ดล้างด้วยเกลือและน้ำให้หมดกลิ่นคาวปลา 2ตัว
    2. ขนมจีน ใช้เส้นก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กๆของจีน
    3. ผักสลัด ผักชี ต้นหอม หรือผักสดอื่นๆตามใจชอบ
    4. ถั่วลิสงคั่ว ตำแหลกพอประมาณ 1ถ้วย
    5. พริกขี้หนู 10-20เม็ด
    6. กระเทียม หอมแดงอย่างละ 2 หัว
    7. น้ำปลา เกลือ น้ำตาลทราย
    8. น้ำกระเทียมดอง
    9. หัวคิงไค 3 ต้น
    10.ขิงสด 2 แง่ง
    11. มะนาว 1 ลูก

วิธีทำ
    1. ตั้งหม้อนึ่งใส่น้ำต้มให้เดือดใส่หัวคิงไคลงไป
    2. ปอกเปลือกขิงสดฝานเป็นชิ้นบางๆ
    สับซอยเป็นเส้นยาว วางบนตัวปลา นำไปนึ่งบนลังถึงจนปลาสุก
    3. ต้มน้ำในหม้อให้เดือด ใส่เส้นขนมจีนลงต้มให้สุก แล้วล้างด้วยน้ำเย็นเพื่อไม่ให้เส้นติดกัน พักไว้ให้สะเด็ดน้ำ พันด้วยนิิ้วชีิ้ให้เป็นก้อนกลม ตกแต่งด้วยบักเขือเทศหน่วยน้อย
    4. จัดผักสดใส่จาน
    5. ห่ันกระเทียม หอมแดง พริกขี้หนู
    ขิงซอย เตรียมเป็นเครื่องเคียง

วิธีทำน้ำจิ้ม
    1. เคี่ยวน้ำตาลทราย 1 ส่วนต่อน้ำ 2 ส่วนให้ข้นเหนียวพอดี พักไว้ให้เย็น
    2.ตำกระเทียม รากผักชี พริกขี้หนู ให้แหลกใส่ลงในหม้อน้ำเชื่อม
    3. ใส่ถั่วลิสงคั่วคนเข้ากัน ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำกระเทียมดอง เกลือ น้ำมะนาว
    เวลาจะรับประทาน ใช้ผักสลัดห่อด้วยขิงกระเทียม หอมแดง พริกขี้หนู เนื้อปลานึ่ง วางทับด้วยขนมจีน ราดน้ำจิ้ม หย่ำกันตามใจชอบเด้่อจ้าพี่น้องที่เคารพรักสุผู่สุคน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 18-02-2013 at 20:20.

Moderators
    บล็อก
    2

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 18-02-2013 at 09:55.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เป็นตะแซ่บน้อแป๊ะซะอิสานน่ากินครับเห็นแล้วกะคึดฮอดบ้านคือกันครับทางบ้านเพิ้นกะเฮ็ดคือกันนี้แหละเนาะน่ากินครับเห็นแล้วกะคึดอยากกินยุไว้ว่างๆๆคือสิเฮ็ดกินยุครับมื้อนี้เบิ่งรูปกอ่นเนาะขอบคุณเด้อครับที่หาแต่แนวแซ่บๆๆมาให่ได้เบิ่งนำครับ:*-:*-[/COLOR][/COLOR][/SIZE]

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ให้ห่อนำจักคำแน่เด้อคะ เป็นตาแซบ:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เห็นแล้วกะคึดอยากหละครับ มื้อแลงซิลองเฮ็ดกินก่อนน๊า พอดีมีปลายุบ้าน

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณณัฐ ภูไท

ขอบคุณเด้อจ้าที่มายามมาให่กำลังใจกัน อาหารอีสานบ้านเฮามีแต่แนวเป็นตาแซ่บ
    หลายอย่างเนาะจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณsiranee

ห่อไปหลายๆคำเล้ยเด้อจ้า ขอบคุณที่มาร่วมวงแป๊ะซะอิสานนำกันเนาะจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณsuny

เฮ็ดกินอยู่บ้านก่ออบอุ่นดีเนาะจ้า ได้นั่งห่อแป๊ะซะนำกันคุยกันไป ซอยกันเฮ็ดซอยกันกิน
    ขอบคุณที่มายามเด้อจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    เป็นตะแซ่บแท้จ้า ที่สำคัญหน้าตาข้าวปุ้นเก๋มากๆเลย..:l-

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณธิดายาเย็น

ข้าวปุ้นแบบจีนก็พอกินแทนกันได้อยู่จ้า ขอบคุณที่แวะมาทักทายมายามกันเนาะจ้า

Tags for this Thread