หัวข้อ: ก๋วยเตี๋ยวผัดไทใส่กุ้ง

Moderators
    บล็อก
    2

ก๋วยเตี๋ยวผัดไทใส่กุ้ง

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

อยู่ต่างแดนเวลาอยากกินอีหยังกันก่อต้องหัดเฮ็ดเองทุกแนวเฮ็ดให่คึดฮอดบ้านเฮาอีหลีจ้า
    นางมีเมนูเส้นมาให้ชิมกันคือผัดไทใส่กุ้งเด้อจ้า

เครื่องปรุง : ก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็ก, ไข่ 4ฟอง ,กุ้งสด1ถ้วย,เต้าหู้หั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า,ถั่วลิสงคั่วตำแหลก,พริกป่น, ถั่วงอก,ต้นหอมใช้แทนใบกุ้ยช่าย ,กระเทียมสับแหลก, น้ำตาลปี้ป,น้ำมะขามเปียก, น้ำปลา (ขาดกุ้งแห้งกับหัวไช้โป้วค่ะ)

เจียวกระเทียมให้เหลืองก่อนใส่กุ้งและเต้าหู้ลงผัด

ตีไข่ใส่ลงไปให้สุกด้านล่างไม่ต้องคน

น้ำผัดไทยทำโดยเคี่ยวน้ำมะขามเปียก น้ำตาลปี้ป น้ำปลาให้เข้ากัน

ใส่เส้นก๋วยเตีี๋ยวที่แช่น้ำจนนิ่มลงไป พรมด้วยน้ำส้มสายชูนิดหน่อยเพื่อไมให้เส้นเละ ใส่น้ำผัดไทลงผัดโดยใช้วิธีดึงเส้นให้สูงยาวด้วยตะหลิว เพื่อไม่ให้เส้นขาด ใส่ถั่วงอกต้นหอมผัดให้เข้ากัน ปรุงรสเพิ่มตามใจชอบด้วยน้ำปลา พริกป่น มะนาว
    เติมถั่วงอก ถ้ามีหัวปลีกับใบกุ้ยช่ายด้วยแฮงแซ่บเด้อจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 22-02-2013 at 11:59.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    พอสิอ่านทางถืกอยู่กะบ่จั๊กเน๊าะขออนุญาตสะกิดแนให้พวงพะยอมลงขั้นตอน+วิธีทำแนเด้อครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณลุงใหญ่
    ด้วยควมยินดีเป็นอย่างยิ่งเด้อจ้า แต่ต้องขออภัยว่าพวงพะยอมพิมพ์ภาษาไทยจากไอโฟน
    แต่เวลาลงรูปจะลงจากเครื่องโน๊ตบุ้คเลยต้องแลนไปแลนมา อาจสิซ้าน่อยเด้อจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เป็นตะแซ่บเนาะผัดไทยเป็นอาหารจานโปรดเลยสั่นแหล่วผมมักหลายบ่ว่าผัดชีอิ้ว ราดหน้า ผัดไทยจนกลายเป็นเมนูประจำเลยกะว่าได้อย่างวันหยุดกะสิเป็นอาหารประเภทเส้นน้อครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อ้อ ผัดไท เพิ่นเฮ็ดแนวนี่ตี๊ครับ บ่เคยเฮ็ดกินจักเทือ มีแต่ซื้อกิน...อิอิ

สุดยอดครับ หอมออกจอคอมเลยครับ .....อยากกกกก

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณณัฐ ภูไท

มักกินอาหารจานเส้นคือกันเล้ยเนาะจ้า วันหยุดทางนี้ก็พากันกินก๋วยเตี๋ยวหลายแนวสลับกันไปจ้า
    ผัดราดหน้า ผัดซีอิ้ว ก๋วนเตี๋ยวปีกไก่ตุ๋น บะหมี่น้ำ-แห้ง โอ้ยถ่าอยู่เมืองไทยบ่ได้เฮ็ดยากปานนี้ ไปตลาดโต้รุ่งมีซุแนวให้เลือกน้อจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณพล พระยาแล

แม่บ้านมือใหม่ก่อหัดเฮ็ดไปตามประสาจ้า
    ขอบคุณที่แวะมายามกันเด้อจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    ยังขาดผักอีกอย่างยูที่มันเข่ากัน "ปลีกล้วย" แต่ได่ซำนี่เหมิดจานกะหนังท้องตึงมาดึงหนังตาแล้วหละ..... :*- :*-

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าอ้ายภูค่าว

ปลีกล้วยหาซื้อบ่ได้เลยจ้า อิ่มแหล่วได้หลับสักงีบตื่นมาสิได้กินแนวใหม่เด้ออ้าย
    เข่ามาบ้านนี้ระวังอ้วนเนาะจ้า อิอิ:,1-