หัวข้อ: ขนมกุมภมาศ

Moderators
    บล็อก
    2

ขนมกุมภมาศ

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้่อนี้พวงพะยอมมีขนมซือมวนมาฝากให้ชิมกันเด้อจ้า คือขนมกุมภมาศ
    หรือขนมหม้อแกง(เผือก) เวลาไปทำบุญตักบาตรอยู่วัดไทยก่อสิเฮ็ดเป็นถาดไปจ้า
    ขอขอบคุณสูตรจากezythaicookingเด้อจ้า

ส่วนผสมจากสูตรของเพิน นางจะคูณสี่เพิ่มเด้อจ้า

* เผือก 250 กรัม

* น้ำเปล่า 4 ถ้วยตวง

* หัวกะทิ 1 ถ้วยตวง

* น้ำตาลปี๊บ 250 กรัม

* เกลือป่น 1/4 ช้อนชา

* ไข่เป็ด 3 ฟอง

* หอมแดงซอยละเอียด 3 ลูก

* ใบเตย 3 ใบ

วิธีทำ

1. นำหอมแดงไปเจียวในน้ำมันจนเหลืองและกรอบ (ระวังไหม้ ควรเจียวด้วยไฟอ่อนๆ )

2. นำเผือกมาปอกเปลือกและนำไปนึ่งจนสุก จากนั้นจึงนำเผือกไปยีให้เป็นชิ้นเล็กๆ

3. ในชามขนาดกลาง, ผสมไข่ น้ำตาลปี๊บและเกลือ แล้วขยำโดยใช้ใบเตยให้เข้ากันดี น้ำตาลละลายหมด จากนั้นจึงใส่หัวกะทิลงไป ขยำต่ออีกจนส่วนผสมเข้ากันดี แล้วจึงนำไปกรองด้วยผ้าขาวบางเพื่อเอาสิ่งสกปรกออก

4. เอาเผือกใส่ลงไปในส่วนผสมที่กรองแล้ว และใส่น้ำมันที่เหลือจากการเจียวหอมแดง (ประมาณ 2 ช้อนโต๊ะ) คนจนส่วนผสมทั้งหมดเข้ากันดี

5. นำส่วนผสมที่ได้ไปกวนด้วยไฟร้อนปานกลางในกระทะทองเหลือง (หรือกระทะเทฟลอนก็ได้) กวนจนส่วนผสมเริ่มข้นก็พอ ถ้ากวนมากเมื่อนำไปอบจะ ไม่น่าทานเพราะจะแตกมัน ที่เรานำมากวนก็เพื่อป้องกันไม่ให้ส่วนผสมแยกชั้นเมื่อนำไปอบเนื่องจากไข่กับกะทิ ไม่เข้ากันดี

6. นำส่วนผสมที่กวนแล้วไปอบ โดยใส่ถาดหรือแบบที่ต้องการ ใช้ความร้อน 180 องศาเซลเซียส (360 องศาฟาเรนไฮต์) อบประมาณ 30 - 40 นาที จากนั้นจึงนำหอมเจียวไปโรยหน้าและอบต่ออีกประมาณ 5 นาที

7. ถ้าอบโดยใส่ถาดไว้ เวลาเสริฟก็ตัดแบ่งเป็นชิ้นขนาดตามความเหมาะสม ถ้าอบโดยใส่แบบอื่นๆไว้ ถ้าขนาดแบบไม่ใหญ่มาก อาจเสริฟได้พร้อมแบบทันที
    ขนมกุมภมาศ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 24-02-2013 at 19:40.

Moderators
    บล็อก
    2

พ่อบ้านซอยโฮยหอมเจียวจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 24-02-2013 at 20:49.

เพิ่งฮู้ว่าขนมกุมภมาศคือชื่อขนมหม้อแกงเผือกเนาะค่ะ
    ตอนแรกงงๆ เพราะบ่เคยได้ยินเลยค่ะ และขอบคุณพี่พวงพะยอมที่ลงสูตรและวิธีทำนำเด้อค่ะ
    LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    น่ากินเนาะครับข้าวหนมหม้อแกงใส้เผือกพี่พวงพยอมเพิ้นทำอาหารเก็่งเนาะครับบ่ว่าสิเป็นอาหารหรือขนมกะเฮ็ดได้น่ากินหลายบ่แพ้มืออาชีพเด้เนาะครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน

ขนมกุมภมาศเป็นชื่อของขนมหม้อแกงทุกชนิดจ้า บ่แมนเฉพาะเผือกอย่างเดียวจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องณัฐ ภูไท

พี่ยังบ่มีควมสามารถปานนั้นดอกจ้า ยังต้องเฮียนฮู้อีกหลายอย่าง
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจเด้อจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มโบ้
    เป็นตาแซบแทะครับ...อยากกินนำเด้..

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณหนุ่มโบ้

ขอเชิญมากินนำกันเด้อจ้า กินกับข้าวเหนียวก่อแซ่บจ้า