หัวข้อ: ทำบุญทำทานซอยงานวัดวชิรธรรมปทีป

Moderators
    บล็อก
    2

ทำบุญทำทานซอยงานวัดวชิรธรรมปทีป

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

เวลาที่วัดวชิรธรรมปทีปนครนิวยอร์คมีงานบุญกุศล พวงพะยอมสิเฮ็ดอาหารคาวหวานไปใส่บาตรจ้า ปีกลายครูขาดนางเลยเป็นครูอาสาสอนภาษาไทยให้โรงเรียนวัด ปีนี้ทางวัดมีครูอาสาภาษาไทยมาจากเมืองไทย นางเลยขอออกไปซอยอย่างอื่น ทางวัดขอให้ซอยงานเหรัญญิกจ้า
    ปีหนึ่งสิมีงานบุญงานกุศลทุกเดือนที่ครอบครัวเฮาได้ไปร่วมเป็นการสืบสานประเพณีอันดีงามของชาวพุทธน้อจ้า ได้ตักบาตร กรวดน้ำแผ่เมตตา สวดมนต์ นั่งสมาธิ ฟังเทศน์ เวลาลูกเมือบ้านก่อสิพาไปวัดทำบุญ ปฏิบัติธรรมตามที่มีโอกาสจ้า
    ปีนี้เมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2556 ทางวัดจัดงานวันตรุษจีนเพื่อหารายได้สร้างลานจอดรถภายในวัดให้ถูกต้องตามระเบียบของราชการจ้า
    เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธุ์ 2556 ครอบครัวเฮาพากันไปทำบุญและเวียนเทียนที่วัดเนื่องในวันมาฆะบูชาจ้า
    งานวันตรุษจีนปีนี้จ้า 16 ก.พ. 2556
    ทำบุญทำทานซอยงานวัดวชิรธรรมปทีป
    พวงพะยอมเป็นเหรัญญิกฝ่ายรับบริจาคเงินและออกใบเสร็จพร้อม(เฉพาะในงาน นอกงานบ่รับบริจาคจ้า)
    พวงพะยอมกับลูกสาวหล่าพากันเวียนเทียนวันมาฆะบูชาที่ 24กุมภาพันธุ์ 2556 พ่อบ้านเพินยางถ่ายรูปให่จ้า
    พาลูกสาวสองคนไปปฏิบัติธรรมจ้า

ลูกศิษย์ของครูพวงพะยอมจ้า
    หลวงพ่อเจิมรถให้พวงพะยอมจ้า อ้ายเพิ่นยกรถให่น้องสาวหล่าจ้า
    พ่อบ้านซอยงานวัดจ้า

ลูกสาวหล่า(น้องฝน)แม่พวงพะยอม ลูกสาวใหญ่(น้องพิม)ถ่ายเมื่อวันคริสต์มาส 25 ธันวาคม 2555จ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 27-02-2013 at 00:01.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    สาธุ ขออนุโมทนาบุญนำครับได้ยินแต่ข่าวคราวว่าคมไทยเฮาซ่อยงานวัดมาตลอดดีครับเป็นบุญ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณลุงใหญ่

พวงพะยอมกับครอบครัวพากันเข้าวัดทำบุญมาได้ 6ปีจ้า
    แต่ก่อนเฮ็ดงานหลายแห่งบ่มีเวลาเล้ยจ้า พอได้งานไปรษณีย์มีเวลาในวันหยุดก่อพากันเข่าวัดวา
    เป็นยังบุญอยู่จ้าได้เฮ็ดบุญกุศล ซอยงานวัด

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    ตะม่วนเนาะเอื้อย คนบ้านเฮายุใสในโลกกะยังเข้าวัดเข้าวาคือเก่า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องวัฒนชัย

วัดไทยในอเมริกามีทุกรัฐที่มีคนไทยอยู่รวมกันหลายๆจ้า
    ได้เข้าวัดทำบุญกุศลเฮ็ดให่จิตใจสงบมีควมสุขตามอัตภาพดีจ้าน้อง

อนุโมทนานำพี่พวงพะยอมและครอบครัวเด้อค่ะ รัฐที่น้องอยู่บ่มีวัดไทยค่ะ มีวัดของชาวลาวใหญ่คือกัน เวลามีงานคนก็หลายๆค่ะ ส่วนวัดไทยถ้าอยู่แถวนิวยอร์คก็ขับรถประมาณ 4 ชั่วโมงก็ถึงค่ะ คงบ่ทันใส่บาตรเช้าๆ อาจจะทันช่วงถวายเพลค่ะ

ลูกสาวมีแต่คนเป็นตาฮักจ้า
    LET IT BE...

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    ดีจังเลยค่ะ บีอยู่เกาหลีจะไม่ค่อยการทำบุญอย่างนี้ อย่างมากเป็นเทศกาล เช่นสงกรานต์ หรืองานวัฒนธรรมประจำปี (ส่วนมากบีได้ซ้อมเด็กน้อเต้น หรือรำมากกว่า) ดูแล้วอบอุ่นใจค่ะ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องหน่อย

วัดวชิรธรรมปทีปมีอีกสาขาที่ Mount Vernon New York
    น้องลองเช็คเบิ่งน้อจ้าวาทางใด๋ใกล้บ้านกั่วกัน ถ่ามาวัดที่พี่ไปก่อดีน้องเฮาสิได้พ่อกัน
    แต่พี่ลุกไปใสบ่ได้ต้องนั่งรับบริจาคตลอดงานเล้ยจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องบี

ถ่าบ่มีวัดก่อบ่เป็นหยังดอกจ้า แค่เฮารักษาศีลห้าได้ จิตใจสงบสุข
    สวรรค์ก่ออยู่ในใจเสมอจ้า

ทางนี้ไกล้กว่าค่ะพี่พวงพะยอม และดีใจหลายๆถ้าได้เจอพี่ค่ะคงหาได้บ่ยากเนาะค่ะ อิอิอิ
    LET IT BE...