หัวข้อ: ชีวิตที่พอเพียง

Moderators
    บล็อก
    2

ชีวิตที่พอเพียง

แสงแดดอ่อนที่สะท้อนผ่านหน้าต่างเข้ามาภายในห้องดูอบอุ่นละมุนละไมยิ่งนัก
    เสียงเพลงจากบ้านมหาเรดิโอขับกล่อมบรรเลงไปตามจังหวะดนตรีอันไพเราะ ช่างเป็นวันหยุดที่สงบสุขสำหรับผู้หญิงธรรมดาๆอย่างนาง
    " แม่ มื้อนี้มีคูปองลดราคายาสีฟันกับสบู่เด้อ กินเข่าแล้วเฮาออกไปจ่ายตลาดกันเนาะ" เสียงของพ่อบ้านที่กำลังง่วนอยู่กับการตัดคูปองสินค้าลดราคาประจำสัปดาห์
    " จ้าพ่อ กินเข่าแล้วตอนบ่ายๆเฮายังไปกันก่อได้น้อพ่อ"
    " คร้าบบบ มื้อนี้แม่ตัดผมให่พ่อแน้เด้อมันยาวแล้ว"
    " จ้า "
    " แม่จ๋า วันนี้จะทำอะไรกินกันดีแม่"
    " ทำแจ่วฮ้อนดีมั้ยลูก อากาศหนาวๆแบบนี้ทำอะไรที่ร้อนๆดีกว่านะลูก"
    " จ้ะ หนูหิวแล้วแม่"
    "แม่จะไปทำเดี๋ยวนี้แหละจ้า"
    หลังจากเสร็จภาระกิจทุกอย่างแล้วในวันหยุด นางจะมีมุมสงบของตัวเองที่ถูกใจที่สุดคือการได้นอนอ่านตำราธรรมศึกษาตรีที่จะสอบในเดือนเมษายนปีนี้ที่วัด จะมีคณะสงฆ์เดินทางมาจากเมืองไทยมาทำการสอบให้พุทธศาสนิกชนในนิวยอร์ค นางเรียนจบหลักสูตรแล้วก่อนเดินทางกลับเมืองไทย ไปเรียนที่วัดทุกวันอาทิตย์ ได้เรียนตัดผมด้วย จนตอนนี้ตัดให้พ่อบ้านกับลูกสาวได้เองแล้ว การเข้าวัดนอกจากได้ตักบาตรทำบุญ ช่วยงานวัดแล้วยังได้ความรู้ในสาขาวิชาต่างๆอีกด้วย
    ชีวิตนี้นางไม่อยากได้อะไรมากมาย ขอแค่ได้เป็นคนดีได้ทำหน้าที่ต่างๆที่มีอยู่ให้เรียบร้อยสมบูรณ์ในแต่ละวันก็พอเพียงแล้ว ปกตินางจะโทรศัพท์ไปคุยกับแม่ที่สุวรรณภูมิเกือบทุกวัน คอยถามแม่ว่าสบายดีบ่ กินข้าวไป้และพูดคุยกันนานเป็นชั่วโมง แม่จะได้ไม่เหงา ค่าใช้จ่ายของแม่ ลูกๆทุกคนช่วยกันออกให้แม่ทุกเดือน
    ชีวิตในต่างแดนก็ตื่นแต่ตีห้าเตรียมอาหารเช้าให้ทุกคน ห่ออาหารกลางวันให้พ่อบ้านไปกินที่ทำงาน ลูกสาวจะกินอาหารกลางวันที่โรงเรียน ที่ทำงานนางอยู่ใกล้บ้านขับรถแค่10นาที นางจะกลับมากินมื้อกลางวันที่บ้าน งานไปรษณีย์แต่ละวันมีงานเข้ามากแต่่ก็ทำมาหลายปีเลยค่อนข้างชิน มีหน้าที่อะไรก็ทำให้เสร็จเรียบร้อยด้วยความซื่อสัตย์ สุจริต มีปัญหาอะไรก็แก้กันไปแบบทีมเวิร์ค เลิกงาน 17.30 น. กลับบ้านทำอาหารมื้อเย็น ลูกช่วยล้างชาม พ่อจะเอาขยะไปทิ้ง ดูแลล้างรถ เช็คสภาพรถเก่า3 คัน(รถปี 1989,1992,1999) นางสิดูแลให้ลูกสาวหล่าทำการบ้านให้เสร็จ เตรียมเสื้อผ้าของพ่อบ้านและของตัวเองที่จะใส่ไปทำงานในวันต่อไป
    เวลาอยู่ในบ้านมีหน้าที่แม่ของลูกและศรีภรรยาก็ทำให้ดีที่สุดเหมือนคำสอนของพ่อแม่เกี่ยวกับเฮือนสามน้ำสี่ในการครองเรือน เสน่ห์ปลายจวัก และการประหยัดออมทรัพย์
    การศึกษาของลูกยิ่งสำคัญมาก นางจะคอยดูแลช่วยเหลือลูกอย่างใกล้ชิด เรียนวิชาอะไรบ้าง มีปัญหาอะไรหรือเปล่า เราจะพูดคุยกันทุกวัน ให้กำลังใจลูกเสมอ สอนให้ลูกรักษาศีลธรรมเพราะจะทำให้ชีวิตปลอดภัยมั่นคง ไม่มีวันตกต่ำ รักษาความดีตลอดชีวิต อย่าทุจริตเป็นอันขาด นางกับพ่อบ้านจะทำตัวอย่างให้เห็นซึ่งดีกว่าคำสอนมากนัก
    นางสอนให้ลูกๆรักษาความดีมีคุณธรรมคู่วิชาความรู้ มีความกตัญญูต่อบิดามารดา ปู่ยาตายาย ผู้มีพระคุณและแผ่นดินเกิดของตน
    เก่งวิชาการอย่างเดียวจะไปไม่รอดถ้าขาดคุณธรรม จริยธรรม ความซื่อสัตย์ ความขยันอดทน
    คติชีวิตของนางมีสั้นๆคือ ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน สามารถนำไปใช้ได้ตลอดชีวิต
    แสงตะวันกำลังลาลับขอบฟ้า หมู่นกกาพากันบินกลับรวงรัง การเดินทางของชีวิตยังไม่สิ้นสุดตราบที่ยังมีลมหายใจ ฝันให้ไกลไปให้ถึง แต่ให้ยึดหลักธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า
    เป็นแก่นสารของชีวิตจนกว่าชีวิตจะหาไม่
    ฝันของนางที่ยังไปไม่ถึงคือการได้กลับไปอยู่บ้านกับแม่อีก สิโตนแม่ อยากเฮ็ดอาหารให้แม่กิน พาแม่ไปทำบุญที่วัด พาแม่ไปหาหมอเวลาเจ็บไข้ได้ป่วยเหมือนตอนที่เราได้อยู่ด้วยกันที่ร้อยเอ็ด ขอให้แม่มีอายุมั่นขวัญยืนอยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของลูกหลานไปอีกนานๆ

พาแม่กับลูกสาวใหญ่ไปเที่ยววัดเจดีย์ชัยมงคล ร้อยเอ็ด เมื่อเดือนมกราคม 2556จ้า

พาแม่ไปไหว้พระธาตุนาดูน มหาสารคามจ้า

วัดที่บ้านเกิดแม่จ้า

ลูกหลานพายายกินข้าวที่วัดจ้า

พวงพะยอมตอนเรียนจบอายุ 23ปีจ้า

พ่อบ้านพาลูกเมียกับแม่ยายไปไหว้พระธาตุพนมจ้า

พ่อแม่กับลูกสาวหล่าริมฝั่งโขง นครพนมจ้า

พ่อกับลูกๆที่หาดจอมเทียน พัทยาจ้า

ยายกับหลานสาวทั้งสองที่ร้อยเอ็ดจ้า

วันที่ลูกสาวใหญ่เรียนจบปริญญาตรีสาขาชีววิทยา เกียรตินิยมจ้า

แม่กับลูกสาวทั้งสองที่ร้อยเอ็ดจ้า

นางทำงานที่การสื่อสารแห่งประเทศไทย สำนักงานใหญ่ ดอนเมือง กับลูกสาวใหญ่ตอนอยู่ป.1จ้า

พ่อกับลูกสาวหล่าที่บ้านปู่ย่าที่ร้อยเอ็ดจ้า

แม่กับลูกวันจบการศึกษาจ้า

แม่กับลูกสาวใหญ่ที่วัดไทยในนิวยอร์คจ้า

มุมสงบของนางที่บ้านพักในต่างแดนจ้า มักถักโครเชท์กับนอนอ่านหนังสือ ฟังเพลงจ้า

ทางวัดไทยในนิวยอร์คมอบโล่ห์ให้นางจากการที่เป็นครูอาสาสมัครให้กับโรงเรียนของวัดจ้า ปัจจุบันได้ช่วยงานการกุศลเป็นฝ่ายเหรัญญิกให้กับวัดจ้า นางขอตั้งสัตย์ปฏิญาณว่าจะทำหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริตตลอดไปจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 03-03-2013 at 14:32.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    อ่านแล้วเห็นภาพเลยเนาะครับ ครอบครัวอบอุ่นอีหลี ขอเอาใจช่วยให้ความฝันสำเร็จเด้อครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    มีฮอดฮุปตะสมัยเป็นสาวมาให้เบิ่งนำ555555555555555

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายแอว
    อ่านแล้วกะยิ้มไปนำ อบอุ่นดีเนาะคับ อยากให้คนสมัยนี้เป็นจังซี้หลายๆคือสิดี เป็นกำลังใจไห้ประสบความสำเร็จในชีวิตเด้อคับ สู้สู้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ commo
    บรรยากาศอบอุ่นหลายเนาะครับ...อิจฉาๆ เพราะผู่ข่าบ่เหลืออีพ่อ อีแม่แล้ว ผ่ะได๋ยังมีอยู่กะดูแลเพิ่นดีๆเด้อครับ...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

คุณsuny :) ขอบคุณหลายๆสำหรับกำลังใจที่มีให่กันน้อจ้า ขอให้่คุณsunyและครอบครัวมีความสุข ความเจริญ ประสพความสำเร็จเด้อจ้า

น้องวัฒนชัย :) ตอนเป็นสาวเอื้่อยหุ่นดีอยู่จ้า พอเฒ่ามาโตใหญ่ซ้ำช้างก่อบ่ปาน อิอิอิ

อ้ายแอว :) ขอบคุณหลายที่แวะมามอบรอยยิ้มและกำลังใจให่กันน้อจ้า ขอส่งกลับไปให่อ้ายแอวคือกันเด้อจ้า

คุณcommo :) ขอบคุณหลายที่แวะมาทักทายมายามกันเด้อจ้า พ่อแม่เพินมีพระคุณสูงสุดในชีวิตน้อจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    เป็นครอบครัวที่อบอุ่นดีค่ะ ปัจจุบันนี้หาความอบอุ่นทางใจได้ยากค่ะ กับสภาวะสังคมแบบนี้ค่ะ

ดีใจจริงด้วยจริงๆค่ะกับความสำเร็จของลูกสาวของพี่ค่ะ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องบี

ครอบครัวเป็นสังคมพื้นฐานที่ซอยเป็นตัวอย่างได้ดีที่สุดน้อจ้า
    ขอบคุณที่แวะมายามและให่กำลังใจกันเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 03-03-2013 at 14:51.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    เป็นชีวิตที่สร้างคุณค่าได้อย่างสมบูรณ์แบบครับคุณพี่ สมควรนำไปเป็นตัวอย่างเป็นอย่างยิ่ง

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องริมฝั่งหนองคู

บ่ปานนั้นดอกจ้าน้อง พี่ยังมีสิ่งที่ต้องเรียนรู้พัฒนาไปตลอดชีวิต
    ขอบคุณหลายๆที่ให่กำลังใจผู้เฒ่าเด้อจ้า