หัวข้อ: ข้าวปัดลานของแม่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14

ข้าวปัดลานของแม่

สมัยก่อนยังไม่มีรถเกี่ยวข้าว พวกเราจะเกี่ยวข้าวมาเรียงกันเป็นฟ่อน ๆ ละ 5 กำมือ มัดด้วยตอกไม้ไผ่ ลำเรียงขึ้นลานโดยการหาบด้วยไม้
    "ไม้คันหลาว" ทำจากไม้ไผ่อีกแหละ ยาวประมาณ 3 เมตร ทำปลายแหลมทั้ง 2 ด้านเพื่อ ให้ง่ายต่อการเสียบมัดข้าว จากนั้นก็จัดการเรียงมัดข้าววางเป็นชั้น ๆเรียกว่า"ลอมข้าว" ตอนเด็ก ๆ ฉันว่ามันเหมือนรถบัส ใครได้ลอมใหญ่ก็จะมาอวดกันตอนนี้หละ แต่สำหรับฉันไม่สนใจหรอก ฉันจดจ่อจะไปนอนเฝ้าลอมข้าวกับพ่อมากกว่า พ่อจะทำซุ้มนอนจากตอซังข้าวปูด้วยฟางหนา ๆ ทับด้วผ้าแยงที่แม่ทอกับมือ อีกชั้น นอนในซุ้มอุ่นมาก
    เสียงธนูที่ทำจากใบตาลแต่งเสียงด้วยขี้สูด ผูกติดกับหัวว่าวจุฬาที่โต้ลมหนาวอยู่บนฟ้า
    เป็นเสียงกล่อมนอนอย่างดี แต่อย่าลืมมอดไฟที่อยู่ข้างซุ้มนะ ไม่งั้นโดนเผาทั้งเป็นแน่
    ข้าวทั้งลอม ก็จะกลายเป็นข้าวตอกแตกในบัดดล
    แม่จะสอนให้ฉันรู้จักคุณค่าของข้าวอยู่เสมอ เวลาเกี่ยวข้าว แม่จะมีตะกร้าไว้ใส่ รวงข้าวที่หัก พร้อมกับบอกฉันว่า "ข้าวฮวงนึง กะคือข้าวคำนึง" ถ้าเป็นไปได้แม่คงจะเก็บเมล็ดข้าวทุกเม็ด ที่แม่ปลูกมากับมือขึ้นเล้าให้หมด แต่แม่ทำดีที่สุดได้ก็คือ "ข้าวปัดลาน" แม่ให้ฉันนำมัดฟางข้าวมาเรียงกันเป็นแถวยาว แล้วใช้มีดอีโต้สับที่ตอกเสียงตอกขาดดัง ตับ ๆๆๆๆๆมันกลายเป็นของเล่นฉันโดยไม่รู้ตัว แม่โกยฟางข้าวพร้อมสะบัดเบา ๆ พอให้เมล็ดข้าวที่แฝงตัวในฟางหล่นออกมา ฉันเองก็ไม่นิ่งเฉย ใช้ไม้กวาดต้นคันฟอย
    กวาดเมล็ดข้าวที่หกตกหล่นตามข้างลานเอามารวมกันเป็นกอง แม่ก็จะเอา "เขิง" มาร่อนดินออก เก็บสิ่งไม่ใช่ข้าวออก จากนั้นก็จะใช้กระด้งฝัดสิ่งไม่ต้องการอีกที เชื่อมั้ยคะได้ข้าวเป็นค่อนตระกร้าเลยนะ ข้าวปัดลานแม่ก็จะเอามาไว้เลี้ยงเป็ดไก่ค่ะ
    แม่จะพาฉัน ตระเวนหาลานข้าวคนอื่นที่เขาไม่มาเสียเวลากับข้าวพวกนี้ ไปเรื่อย ๆ วันนึงได้ข้าวเป็นหาบเลย หละ แม่แข็งแรงมากหาบข้าวเดินลัดทุ่งนาอย่างคล่องแคล่ว ส่วนฉันกึ่งเดินกึ่งวิ่งยังไม่ทันแม่เลย คนอื่นอาจมองว่าแม่ฉันงก แต่ฉันมองว่าแม่ต้องการปลูกฝังให้ฉันเห็นคุณค่าข้าวมากกว่า ถ้าหากวิญญาณแม่รับรู้ได้ แม่คงเห็นว่าลูกของแม่ ได้สำนึกถึงคุณค่าของข้าวเสมอ ข้าวที่พี่ ๆ โยนใส่กะบะรถให้ตอนกลับไปบ้าน เวลานึ่งกินไม่หมด ก็จะตากแห้งเก็บไว้ไป ให้พี่ ๆ เลี้ยงไก่ของแม่งัยจ้ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไผ่หวาน; 01-08-2009 at 13:28.

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ขอปรบมือให้ลูกอิสานทุกท่าน และชาวนาไทยครับ
    กระผมเองก็ได้ทำนามาคือกันครับ อ่านแล้วสิไห่
    ตอนที่บอกว่าแม่หาบข้าวเปลือก แล้วลูกสาวเดินตาม แทบจะวิ่งยังบ่ทันเลย
    คิดฮอดแม่ครับ แม่ผมก็เป็นแบบนี้คือกันครับ
    วันแม่ที่จะถึงนี้ ไผมาชวนไปหยังก็จะบ่ไปครับ
    เพราะว่าจะกลับบ้านไปกราบแม่

ขอบคุณสาวสารคามนะครับที่เขียนพิมพ์มาจากใจ ได้อ่านแล้วคิดฮอดแฮงครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    คิดฮอดบ้านเด้เนาะ...อีกบ่อโดนกะสิได้เกี่ยวเข่าคือว่าล่ะ พอดีเลยสาวเมืองยศสิเมือบ้านไปเกี่ยวเข่าซอยเอื้อย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ยามเกี่ยวข้าวเสร็จแม่จะมักเก็บรวงข้าวที่หล่นตามทุ่งนาเนาะครับไปสองคนกับลูกชายหล่าซ่อยกันหา
    คิดฮอดบ้านคิดฮอดแม่เนาะครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กระทู้นี้ผมขอติดดาวให้ครับ ชีวิตของผมก็ไม่ต่างกันเท่าใดนัก ตาและยายแบ่งนาให้แม่น้อยกว่าน้อง ๆ ไม่พอกินในแต่ละปี แม่ก็จะพาผมตระเวนไปหาข้าวปัดลานตามที่ต่าง ๆ ในระหว่างที่เขากองข้าว (ลอมข้าว) แม่ก็จะไปขอไว้แต่เนิ่น ๆ เจ้าของก็จะบอกว่า แม่ได้จองแล้ว

เขาให้ปัดเอาฟรี ๆ ครับ บางปีไม่มีข้าวกิน ผมต้องไปขอข้าวจากวัด วิ่งลัดทุ่งนามาให้พี่ ๆ กินก่อนไปโรงเรียนครับ

อ่านแล้วก็คิดฮอดสองเฒ่ายุบ้านจ้า
    เวลาไปเลี้ยงวัวเพิ่นสิให้เตรียมถุงพลาสติกไปนำสุมื่อ
    ยามหน้าขะเจ้าเกี่ยวข้าวไปเก็บร่วงข้าวที่ขะเจ้าเกี่ยวบ่หมด
    หรือทำตกไว้ เอามาไว้เลี้ยงไก่ ปีหนึ่งๆได้เกือบ2ถุงปุ๋ยพุ่นได๋จ้า
    เว่าแล้วก็คิดฮอดบ้านแท้จ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    บ่ได้เฮ้ด แต่กะพอเคยได้เห็นแต่สมัยเป้นเด็กน้อย เห้น เฒ่าแม่ ไปซ่อย ตากะยายเก็บข้าวปัดลาน อ่านแล้วกะอดคิดฮอดบ่ได้ คิดฮอดเฒ่าแม่ขึ้นมาทันที นึกภาพออกพร้อมเลย ข้าวกินบ่เหมิด กะ จ๊กออกมาตากแห้ง เอาไว้ให้ไก่ เอาไปทอดเฮ้ดขนมกิน ทิ้มบ่ได้ย้อนคิดพ้อความยากกว่าสิเฮ้ดได้มาเป้นข้าวปั้น ปั้นหนึ่ง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    เว่ามากะคึดฮอดบ้านเนาะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวทางพยัคฆภูมิฯ
    ขอบคุณสาวสารคามหลายครับ ที่มีกระทู้ดีๆแบบนี้ อ่านแล้วเฮ็ดให้คิดฮอดอีพ่ออีแม่หลาย
    ที่มีงานทำที่มั่นคงทุกมื้อนี้ ก็เพราะลำบากมาก่อน ตอนอายุ 16-17 ไปขนข้าวจากไฮนาไปใส่ลอมข้าว เมือยหลายจนผมเป็นลมข้างคันแทนา เพิ่นเลยบอกว่า"ถ้ารู้ว่าเมือย,ลำบาก กะเรียนให้ได้เป็นเจ้าเป็นนาย จังสำบาย ถึงสิเฮ็ดนานำกะเฮ็ดตะพอกิน " สำนึกในบุญคุณข้าวทุกเม็ดครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ได้อ่านแล้วค่ะ ขอบคุณที่บอกค่ะ ว่ามาอยู่ตรง

ยังห่วงอยู่ ก็แต่อนาคตของประเทศไทย ว่าถ้าหมดคนทำนารุ่นสุดท้าย จะทำยังไง นาจะถูกปล่อย ให้รกร้างไหม ทุกวันเด็กรุ่นใหม่ กี่เปอร์เซ็นนะ ที่รู้จัก ทำนา และอีกกี่เปอร์เซ็น ที่รู้จักคุณค่า ของข้าวจริง

ส่วน ลานข้าว ของนางน้อย ที่พลอตใว้ต่างค่ะ เพราะเป็น ตอน ทาลาน จ้า