หัวข้อ: ฮ้วย ถ่าแต่สมาชิกใหม่รายงานโต มื้อใด๋น้อสิมีบอร์ดสมาชิกเก่ารายงานโตพะนะ

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

ฮ้วย ถ่าแต่สมาชิกใหม่รายงานโต มื้อใด๋น้อสิมีบอร์ดสมาชิกเก่ารายงานโตพะนะ

55555 เข้ามาอ่านบอร์ดนี้ทั้งท่านั่ง นอนถ่า ว่ามื้อใด๋สิให้ สมาชิกเก่ารายงานโตพะนะ
    อดบ่อทน ดลบ่อได้ บะบะด๋าด๋าด่ายย้ายมาเขียนฝากไว้สาก่อนแล้ว

สมาชิกเก่าจะขอรายงานโต

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ไสละจ้าmaanoy คำรายงานโตแหมะจ้า จารย์พวงพะยอมเพิ่นมาทีหลัง เพิ่นยังบอกไปแล่วว่าบ้านเกิดยุไซ้ ปัจจุบันยุไส ทำสัมมาอาชีพหยัง เพิ่นบอกฮอดลูกฮอดหลานนำเด้จ้า....รายงานโตพะนะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    คุณป้าแดงครับ..ออกสำเนียงท้องถิ่นมาเลยเนาะครับ(ยุไซ้)
    ผมบ่แน่ใจ..จขกท..เก่าใหม่วัดกันหม่องได๋บุ๊หล่ะ ...นับอายุบ้อหือจั่งได๋
    โตเป็นๆในบ้านมหาผมหัวก่าได้เห็น 2 คนครับ(หมอพล พระยาแล กับ ดีเจเด็กน้อย)
    เพราะหว่าเลาอยู่เฮือนเดียวกัน..:l-:l-

พวงพะยอมรายงานเกือบเหมิดบ้านเลยจ้า แบบว่าโตติดกันปานตังเมจ้าคุณพี่แดง
    ยกเว้นพ่อบ้านเพินขอฮ้องไว้ว่าอย่าลงรูปเพินในปัจจุบันด้านหน่าเด็ดขาด เพราะรับบ่ได้กับควมเถิกของศีรษะ
    ด้านหลังบ่เป็นหยังจ้า

เผื่อว่ารถไปยางแตกเมืองใด๋ อาจมีคนจื้อหน่าได้ สิได้ซอยเปลี่ยนยางกันแน้พะนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 08-03-2013 at 16:14.

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy
    55+จะเรินพอนโยม แม่ออก สีกา แม่ย่า แม่ยิง และโยมพ่อออก 55+ รายงานโตกะได้
    ชื่อหมาน้อย เด็กชายหมอนกิ่ว หมาน้อย"เฌอเชลง" มื่อเกิดควายด่อนหลูลูกยุหัวนา ตรงกับวันที่32เดือนกอ ริก กะ ดา ม๊อก พศ.2พัน 5ร้อย สิบเอ็ด เป็นสมาชิกบ้านมหาปี2005โดยประมาณ
    บ้านเกิด สุรินทร์ กิ่งโนนารายณ์ ตำบลโนน บ้านขี้เหล็ก เอาบ้านเลขที่บ่อเนาะ บ้านเลขที่9 หมู่7
    พ่อชื่อ แม่ชื่อ 55+ เดิมที่อยู่เว็บทิดโส มีคนแนะนำมาบ้านมหา (สาวแมงโม่ กับสาวรวงข้าวแน่นำมา) กะมาเล่นมาจ่ม มาแซว มาแปะบอร์ดเรื่อย จนมื่อหนึ่งมีผู้สอนเขียนกลอน เผิ่นเห็นแวว55+ผู้นั้นกะคือ (ดอกไม้สีชมผู้ ) เขียนแล้วเขียนเล่า เขียนหมดสิแนว ให้ว่าตะกลอน อิอิ ประตูกกะเขียน
    55+ เรื่องจิกหลิก จอกหลอก เรื่อตลกขบขัน กะเขียนจน เขียนกะทั้งแบบบ้าน แบบวัด แบบศาลา55+ เอวังสั่มนี้ก่อนเด้อ รายงานโต
    ลุนนี่ถามหาอาชีพ พะนะ

เป็นศิลปินนักเขียนครับ จบการศึกษาทางด้านสถาปัตยกรรมิพะนะ สถาปนึก นึกอยากเขียน อยากลบกะลบ55+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maanoy; 08-03-2013 at 16:48.

เมืองสุรินทร์ถิ่นช้างใหญ่อาศัยอยู่

ช้างเชือกชูระบือก้องนามผ่องใส

อีกอย่างหนึ่งงานฝีมืองามวิไล

งานผ้าไหมงานเงินงามเกินบรรยาย

ข้าวมะลิหอมกรุ่นชื่อชั้นเยี่ยม

มากล้นเปรี่ยมขนบธรรมเนียมนั้นหลากหลาย

เป็นกันเองสุรินทร์ถิ่นอิสานใต้

ล้วนมากมาย..ประเพณีวัฒนะธรรม

เขมรส่วยลาวภาษาวาจาส่อ

หลายเหล่าหน่ออยู่ร่วมรวมสุขล้ำ

หลายชนเชื้อสืบสานพิธีกรรม

บ่งชี้นำความดี...ประจำใจ

ศรีณรงค์จางวางสร้างธานี

สุรินทร์ศรีเมืองทองผ่องไสว

เมืองนามนี้ชื่อกระฉ่อนขจรไกล

ให้สืบไว้เหลนหลานในบ้านเมือง

ปราสาทเก่างานด้านสถาปัตย

อารามวัดปฏิมากรชี้ชูกระเตื้อง

เป็นเมืองเก่าชนชั้นเจริญเรือง

เด่นนามเนืองเมืองสุรินทร์ถิ่น
    "กุญชร"
    "หมาน้อยเฌอเชลง" เขียนไว้ในห้องบทกวี

มีแบบเรือนไทยประยุกต์แบบชั้นเดียวบ่น้อค่ะ คือบ่ต้องยกฟื้น คนแก่ขึ้นลงบ่สะดวก
    3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 1 ครัว 1 รับแขกค่ะ

บ้านทรงไทยประยุกชั้นเดี่ยวตี้ครับ ก็ออกแบบใหม่ได้ครับ เพียงแต่บอกความต้องการมาว่าอยากได้นั้นได้นี่ ความคิดในการออกแบบ ก็เอาความต้องการเจ้าของบ้านไปประกอบครับ แมนสิสร้างอยู่ใสครับในประเทศไทย ต้องการประยุกต์แบบโมเดิล สไตล์
    หรือแบบผสมผสานอิสานเฮา มันมีหลายประยุกต์ตัวครับ แต่คอนเส็ปที่ต้องการกะฃ
    3นอน 2น้ำ1ครัว รับแขก ที่จอดรถ เดครับ วัสดุในกาใช้ให้เข้ากับสถาปัตยกรรมของชุมชนไหม หรือว่าโมเดิล โอ้ยหลายอย่างหลายแนว ตั้ว
    ปัจจัยหลักที่ต้องการแบบเคร่าๆก่อนออกแบบก็ค่อ บริเวณที่จะสร้างครับ สำคัญอย่างยิ่ง
    จะได้รู้ทิศตะวันออก ทิศตะวันตก เหนือ ใต้ จะได้รู้ทิศทางลมครับ
    เพราะบ้านเราเป็นเมืองร้อน

คุณmaanoyนี่เก่งอีหลีเด้อจ้า ขอคารวะ
    นางมีที่หนึ่งแปลงอยู่พลูตาหลวง สัตหีบจ้า เนื้อที่ 60ตารางวา
    ขอรบกวนเรียนถามว่าควรสิปลูกบ้านแบบใด๋ให้เข้ากับสภาพภูมิอากาศ
    หลังน้อยๆแบบบ่มีคนเฝ้าให่ ควรใช้วัสดุแบบใด๋ดีน้อจ้า

ตามใจผู่อยู่ตั้วครับ มักแนวได๋ละ ไทยประยุกต์ หรือแบบ แนวโมเดิลละครับ

หรือคฤหาสน์ มีหลายแนว หลายสไตล์