หัวข้อ: อยู่แบบพอเพียง ปลูกไม้สักทอง 10 ปี ได้สร้างบ้าน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้ข้อมูลและคำแนะนำครับ

ผมก็บ่นด้วยความน้อยใจกับบ้านเมืองไปอย่างนั้น
    โดนจับเพราะตัดต้นไม้ที่ตัวเองปลูก ไม่ใช่ต้นยาเสพติดซักหน่อย ฟังดูแล้วก็ตลกนะ
    แต่ผมตั้งใจจปลูกเพิ่มครับ ผมชอบธรรมชาติ ต้นไม้ ผมชอบไม้สัก ตัดไม่ได้แค่เห็นเขาเติบโตก็มีความสุขแล้ว
    กฏหมายบ้านเมืองเองก็ไม่ใช่สิ่งที่น่ากลัวเกินไปหรอกครับถ้าเราไม่ได้ทำผิดอะไรมากมายนัก
    ทุกอย่างทุกเรื่องพูดคุยให้เข้าใจกันได้ อย่ากลัวไปเลย

ใครมาอ่านเจอตรงนี้ แล้วยกเลิกความคิดที่จะปลูกไม้สักสักต้น
    เพราะกลัวปัญหาที่จะเกิดในอีกยี่สิบสามสิบข้างหน้า...กลัวโดนจับเพราะตัดไม้ที่ตัวเองปลูก
    มันคงเหมือนคนที่กินเที่ยวฆ่าตัวตายก่อนวันที่ 21-12-2012 มั้ง วิตกเกินไป

ขอบคุณพี่ปุ้ย อยากทำครับพี่ แต่กำลังทำได้แค่ซื้อเบี้ยต้นไม้เล็กๆ เท่านั้นครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ

พบปะพูดคุย

555 ถ้ามันยุ่งยากหลาย เฮากะบ่ต้องตัดมันดอกครับอ้ายหนุ่มฯ
    ถือวาปลูกเอาไว้เป็นฮ่มเงาคับและอีกอย่างได้ช่วยลดโลกร้อนด้วยครับ :l-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ผมกะว่ามันนานกว่าสิใหญ่ ต้องปลูกถิ่มๆไว้แบบอย่าไปคึดนำ ว่าซั่นบ่อทันใจ 555

ภาพนี้ถ่ายตอนปีใหม่ ทางเข้านาของน้า ติดกันกับนาผม เพิ่นกะปลูกมาหลายปีแล้วใหญ่บ่อท่อกัน เกือบร้อยต้น

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat
    ขอบคุณเด้อครับกับข้อคิดดี ๆ บางทีคนเฮากะมักมองข้ามสิ่งเล็ก ๆ น้อยๆ ไป

บ่ได้ตั้งใจจะลบหลู่ท่านที่ตั้งกม.นี้เด้อค่ะ

แต่บ่เข้าใจว่าไม้สักทองที่มีเนื้อไม้ที่ดีเป็นไม้เศรษกิจก็จริง
    แต่บ่น่ามีข้อจำกัดแบบนี้เลยค่ะ ตอนนี้โลกต้องการป่า ต้องการต้นไม้
    ปลูกไม้สักดีกว่าการปลูกต้นยูคาฯ แต่เป็นหยังคือต้องสนับสนุนให้คนปลูกต้นยูคาฯทำลายดินหลายๆ
    (เหมือน)จำกัดการปลูกต้นสักทอง ทั้งๆที่ต้นสักให้ประโยชน์ในหลายๆด้านมากว่าต้นไม้อย่างอื่น
    มีช่วงนึงดูเหมือนรณรงค์ปลูกต้นกระถินณรงค์ แล้วก็มาเปลี่ยนเป็นต้นยูคาฯ
    แทนที่จะให้ปลูกต้นไม้ใช้ประโยชน์ บ่ทำลายดินเนาะค่ะ
    LET IT BE...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ต้นสักผลัดใบในปีที่สิบเอ็ด(2556) เป็นปีที่แล้งที่สุดตั้งแต่ปลูกต้นสักเหล่านี้มา

ต้นที่ใหญ่สุดวัดรอบโคนต้นเกือบร้อยเซ็นติเมตร

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ขอบคุณเรื่องราวดีดี การนำเสนอที่ชัดเจน
    ขออนุญาตใช้เป็นสื่อในการสอนเด็กน้อยนักเรียนรุ่นใหม่ของปีการศึกษานี้ด้วยนะจ๊ะ
    ขอบคุณล่วงหน้านะจ๊ะ
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    ขอชมทุกครั้งที่นำกระทู้มาลงข้อมูลแน่นค่ะ รู้จริง อธิบายหลักการดีมาก ชื่นชมค่ะ:*-

ศึกษาหาความรู้
    หยุดยาวสี่วันนี้จะซื้อสักทองมาปลูกเช่นเดียวกันครับ เอาไว้ให้ลูกหลานใช้ประโยชน์

ไม้สักอายุสิบสองปีต้นใหญ่มาก

ไม้สักปลูกรอบคันบ่อสระน้ำเล็กๆ ใกล้ๆ เขาพนมรุ้ง เห็นมานานแต่ไม่รู้ข้อมูล
    ผ่านไปปีนี้เห็นเจ้าของที่กำลังถอนมันสำปะหลัง
    เข้าไปสอบถามได้ความว่า ต้นสักของพี่เขาเหล่านี้ปลูกตอนที่ลูกชายอยู่ในท้อง
    ตอนนี้ลูกชายเรียน ป6 อายุสิบสองปี ที่กำลังช่วยพ่อแม่เก็บหัวมันครับ
    พี่เจ้าของบอกว่าไม่เคยใส่ปุ๋ยอะไรเลย
    ไม่ได้ลองวัดดูครับ แต่คำนวณด้วยสายตาผมว่าเส้นรอบวงต้นใหญ่น่าจะ 120-130 ซม
    ก็มีต้นที่ไม่ค่อยโตแซมอยู่บ้าง
    ปลูกในที่ที่ดินไม่แน่น ดินขุดถมใหม่ อายุสิบสองปีได้ต้นใหญ่ขนาดนี้ ถือว่าโตมากครับ น่าปลูกมาก
    เขาบอกว่าเพาะต้นกล้าจากเมล็ดด้วยตัวเอง ไม่ได้ซื้อ
    ต้นสักประมาณ 150 ต้น ในพื้นที่คันคูรอบบ่อ รวมพื้นที่ประมาณไม่เกินหนึ่งงาน(100 ตรว.) ถ้าคิดราคาต้นละพันก็แสนห้าแล้ว

ใครมีที่ก็น่าแบ่งปลูกต้นสักไว้บ้างนะครับ สิบยี่สิบต้นให้ลูกหลานปลูกบ้าน เห็นกับตาว่าเป็นจริงแล้ว

อายุสิบสองปีจริงๆ จากปากคนปลูกครับ