หัวข้อ: ปลานิลทอดสามรส

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ปลานิลทอดสามรส

ปลาทอดสามรส

ปลานิลทอดสามรส

ส่วนผสม

ปลานิล
    น้ำมัน
    ผงทอดกรอบโกกิ

น้ำซอสราดปลาทอด
    น้ำจิ้มไก่
    งาขาวคั่ว
    ใบโหระพา

วิธีทำ
    ล้างทำความสะอาดปลาให้สะอาด

แร่เนื้อปลาหั่นเป็นชิ้นแช่น้ำนม 5 นาที แล้วเอามาคลุกแป้งทอดกรอบค่ะ

ส่วนกระดูกในไปทอดจนสุกกรอกค่ะ

จากนั้นทอดชิ้นปลาให้สุกเหลือก จัดเรียงไว้ที่โครงปลาทอด

แล้วก็ทำน้ำจิ้มค่ะ คือเอาส่วนผสมน้ำจิ้มต่างๆ ผัดให้เข้ากัน แล้วราดที่ปลาที่จัดไว้ค่ะ

LET IT BE...

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

05.25 น.

ตื่นขึ้นมาก็ได้กินของอร่อยเลยนิ
    มีโปรตีนและโอเมก้า คุณค่าทางโภชนาการเพียบ
    ขอบคุณค่ะพี่หน่อย05.25 น.

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บหลายจ้าน้องหน่อย ตอนนี้เฮาสามคนพ่อแม่ลูกกำลังเดินทางไปฮับน้องพิมอยู่สถานีรถไฟจ้า
    ลูกว่าอยากกินพะแนงไก่จ้า ปลาทอดสามรสสีสันน่ากินอีหลีเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 14-03-2013 at 08:18. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90
    จัดมาหนึ่งที่ พร้อมข้าวเปล่าหนึ่งจาน เด้อเอื้อย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณกับข้าวและกับแกล้ม..สุดยอด
    ถ้าไม่ชอบแบบสามรส...กะลองทำน้ำยำราด หรือ เครื่องลาบราดลงไปก็ได้
    เพิ่มเป็น 3 เมนูปลา ถ้าไม่ชอบปลานิลก็ลองเอาปลาทับทิมมาทำแทน
    :b-b:b-b:b-b:l-:l-:l-:l-:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอนแก่น ประเทศไทย khonkaen thailand
    Look like delicious krub : เบิ่งแล้วกะเป็นตาแซบคัก
    เว้าพื้นปลานิลเฮ็ดอิหยังกะแซบเพราะเป็นปลาเนื้ออ่อนกำลังดี ลาบ ต้ม ปิ้ง ย่าง นึ่ง เฮ็ดอันได๋กะแซบเมิ้ดหล่ะครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เห็นสีสันแล้วปานอาหารในภัตตาคารเนาะครับ เป็นตาแซบแท้น้อ ขอบคุณสำหรับเมนูนี้ ว่างๆจะเฮ็ดกินลองเบิ่งยุครับ ยืมสูตรแหน่เด้อครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ถามนิดครับเอื้อย แช่เนื้อปลา ในนมเพื่อหยังครับ...
    แล้วนมนี่ หมายถึงนมจืด แหม่นบ่ครับ...
    เป็นตาแซบคัก หน้าตาน่ากินกว่าร้านอาหารบางร้านอีกเนาะเอื้อย...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เมนูง่ายๆๆสำหรับวันหยุดหรือวันที่มีเวลาน่าสิลองลงมือเองคงได้แซบกันแน่เลย

น้องสาวบ้านแต้ ได้ข่าวว่ามีตัวเล็กแล้ว ดีใจนำหลายๆเด้อค่ะ สิคลอดเดือนได๋น้อจ้า

พี่พวงพะยอม ดีใจกับพี่ค่ะ น้องพิมมาเยี่ยมบ้าน เห็นข้าวของพี่ซื้อมาเตรียมทำกับข้าวให้น้องพิมแล้วปลื้มแทนค่ะ

น้องจินวัฒน์ จัดไปค่ะ ตักเพิ่มอีกจาน 5555

พ่อใหญ่เซียงฯ ปลานิลมีแต่แช่แข็งเนาะค่ะ เอามาทอดกับนึ่ง ย่างเกลือ เอ ต้องไปตลาดอีกแล้วน้อค่ะ ฮ่าๆๆ

คุณซันนี่ ยินดีหลายๆที่จะเอาสูตรไปใช้ค่ะ เป็นเมนูง่ายๆค่ะเนาะค่ะ ร้านอาหารทางนี้ขายเมนูนี้แพงหลายค่ะ ทั้งๆที่เป็นเมนูง่ายๆ เฮาเฮ็ดเองถูกตังค์กว่าเยอะเนาะค่ะ

น้องเซียงเมี่ยงฯ เอื้อยเอามาแช่นมสดค่ะ เพราะปลานิลที่นี่เป็นปลาที่แช่แข็งมา บ่แม่นปลาสด เลยเอาเนื้อปลามาแช่นมก่อนดับกลิ่นคาว และทำให้เนื้อปลารสดีขึ้นค่ะ

อ้ายพี ขอบคุณหลายๆสำหรับน้ำจิ้มหลากหลายเนาะค่ะ คราวนี้สิลองเฮ็ดเบิ่งเด้อค่ะ

ลุงใหญ่ ลองเลยจ้า บ่ยากเลย สูตรน้ำจิ้มมักของแม่พลอยเด้อค่ะ พอดีๆ ราดปลาแล้วแซ่บหลายค่ะ
    LET IT BE...

Tags for this Thread