หัวข้อ: เมี่ยงคำ

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร เมี่ยงคำ

เมี่ยงคำ

เมี่ยงคำ

ส่วนผสมน้ำจิ้มเมี่ยงคำ

กุ้งแห้ง
    ข่า
    กระเทียม
    มะพร้าวขูดคั่วให้เหลือง
    หอมแดง
    น้ำตาลปีบ
    น้ำปลา
    กะปิ

วิธีทำ

1.คั่วมะพร้าวให้สุกเหลือง
    เมี่ยงคำ

เมี่ยงคำ

2. คั่วข่า กระเทียม หอมแดง ให้สุกหอม
    เมี่ยงคำ

3.โขลกทุกอย่างรวมกัน ใส่กะปิ กุ้งแห้ง มะพร้าวคั่ว โขลกให้เข้าด้วยกันจนละเอียด
    เมี่ยงคำ

4.ต้ังไฟละลายน้ำตาลปิ๊บ เติมน้ำนิดเดียวพอเหนีว
    เมี่ยงคำ
    5.นำเครื่องที่โขลกใส่ลงในหม้อน้ำตาลปิ๊บที่ละลายไว้แล้ว ตั้งไฟ เคี่ยวพอเหนียว ปรุงรส ใส่กุ้งแห้ง มะพร้าวคั่ว เคี่ยวต่อให้ค้น ยกลง ตักใสถ้วย
    เมี่ยงคำ
    6. จัดเสิร์ฟ ให้จัดเครื่องเมี่ยงแต่ละอย่างลงในถ้วยเล็กพร้อมกับใบชะพลูล้างสะอาด และน้ำเมี่ยง เพื่อให้แต่ละคนจัดเมี่ยงกินกันเอง

เครื่องเคียงเมี่ยงคำ

มะพร้าวคั่ว
    มะนาวหั่น
    ถั่วลิสงคั่ว
    กุ้งแห้งคั่ว
    หอมแดงซอย
    ใบชะพลู

จัดใส่จาน พร้อมน้ำจิ้มเมี่ยงคำค่ะ

เมี่ยงคำ

LET IT BE...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ขอบคุณขอบคุณ เมนูของกินเล่น แทนของว่าง
    รสชาตก็คงบ่แตกต่างจากหน้าตา อุปกรณ์เครื่องเคราการจัดวางนำเสนอเนี๊ยบมากๆขอบอก
    อย่าให้ขาดนะใบผักอี่เลิด(ใบชะพู)ถ้าขาดไปจะทำให้กร่อยไปเลยแหละ
    ปล..สังเกตุมานานแล้วแม่ครัว(จขกท.)เหมือนมืออาชีพ ทำร้านอาหารไทยแหม่นบ่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    คือสิแม้นมืออาชีพอยู่แล้วจึงทำได้เก็่งและน่ากินแบบนี้บ่ว่าสิเป็นกับข้าวการถนอมอาหารดองผักกาดทำได้บ่แพ้มืออาชีพเลยน้อ จัดของได้งามเป็นระเบียบงามคือคนทำกับข้าวจ๊ะหนอ่ย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เป็นตาแซบเนาะครับ จักแม่นเฮ็ดแนวกินเก่งเนาะครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ของว่างชิ้นนี่กะต้องนอนเล่นอยู่เปลแถวชายหาดแล้วกะเคี้ยวหย่ำตุ้ยๆๆๆเป็นตาแซบคัก

อ้ายพี บ่ได้ทำร้านอาหารไทยค่ะ ขอบคุณหลายๆ แต่ฝีมือยังบ่ถึงขั้นตั้งร้านตัวเองได้ค่ะ :)

คุณณัท เป็นมือสมัครเล่นและทดลองไปเรื่อยๆค่ะ ขอบคุณหลายๆสำหรับกำลังใจค่ะ

คุณซันนี่ ขอบคุณหลายๆค่ะ

ลุงใหญ่ เค้วตุ้ยๆคำใหญ่ๆเนาะค่ะ เมนูอาหารว่าง มีแต่สมุนไพร กินแล้วสบายท้องดีหลายๆค่ะ
    LET IT BE...

Tags for this Thread