หัวข้อ: ปลานึ่งจิ้มแจ่ว

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร ปลานึ่งจิ้มแจ่ว

ปลานึ่งผักนึ่งจิ้มแจ่ว

ไปร้านเอเชีย เห็นปลาคล้ายๆปลาสร้อยทางบ้านเฮาค่ะ ถามนำเด้อค่ะว่าปลาแบบนี้เอามาเฮ็ดหยังได้แซบอีกน้อค่ะ
    ราคาเพิ่นขายก็บ่แพงค่ะ มื้อนี้เอามาหมักน้ำปลานึ่งกับผัก จิ้มแจ่ว ข้าวเหนียวค่ะ

วิธีทำ
    ทำความสะอาด ปลาบั้งเป็นริ้วๆ(ตัดก้างค่ะ) หมักเกลือ น้ำปลา ทั้งไว้อย่างน้อย 1 ช.ม.

ปลานึ่งจิ้มแจ่ว

ใส่ลังถึง นึ่งไฟแรง จนปลาสุก

พอปลาสุกใส่ผักที่นึ่งลงไป มื้อนี้นึ่งยอดมันเทศค่ะ (เคยอ่านว่ามีประโยชน์หลายกว่าผักโขมค่ะ) จนผักสุก

คั่วหอม กระเทียม พริกแดง ให้สุกหอม โขลกให้เข้ากัน เติมน้ำปลาหรือน้ำปลาร้า ผักชีและต้นหอมซอย คลุกให้เข้ากันค่ะ

มาเด้อค่ะมากินนำกัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 19-03-2013 at 11:36. เหตุผล: แก้คำผิด
    LET IT BE...

Tags for this Thread