..... 1. ถ้าคุณคิดจะมัดใจชาย ด้วยเสน่ห์ปลายจวักเพียงอย่างเดียว คุณคิดผิดถนัดเลยล่ะค่ะ ผู้หญิงอย่างเราน่ะ ต้องเก่งทั้งงานนอกบ้าน และงานในบ้านค่ะ

ข้อนี้น่าจะจริงสำหรับสามีเอื้อยน้อจ้า เพินมักผู้หญิงทำงานนอกบ้านมีอาชีพของเจ้าของนำ
เรื่องปลายจวักยังเป็นรอง เพราะเพินกินง่ายอยู่ง่าย แต่เอื้อยมักเฮ็ดเพราะว่ามวนดีจ้า
ลูกๆก็มัก แต่คนอ้วนคือแม่บ้านย่อนหนักข้าวหลาย5555 พ่อกับลูกเน้นกับหลายกว่าข้าวจ้า

เอื้อยว่าคำสอนของพ่อแม่และคนโบราณยังใช้ได้เสมอเกี่ยวกับเรือนสามน้ำสี่ในการครองคู่

แต่การเลือกคู่ครองก็คล้ายกับซื้อลอตเตอรี่ สิถูกรางวัลที่ทอใด๋ก็เป็นนำบุพเพสันนิวาส
เคยทำบุญมาร่วมกันก็ได้มาพ่อกันน้อจ้า บ่มีไผดีเต็มร้อย อยู่นำกันก็คือลิ้นกับฟันอาจมีกระทบกันแน้
แต่การให้อภัยก็สำคัญหลายจ้า ถ้าเฮาปล่อยวางได้บ่ยึดติดไปซะทุกอย่างก็อยู่กันได้โดน
ลางเนื้อชอบลางยา ถ่าฮู้ใจผู้ชายว่าคนรักของเฮามักอีหยังบ่มักอีหยัง เอาใจปรนนิบัติเป็น
เพินก็บ่หนีไปไสบ่มีปัญหากิ๊ก แม้เฮาสิเฒ่าแก่ลงเอื้อยว่าอายุเป็นเพียงตัวเลข กับพากันเข้าวัดทำบุญ
ตักบาตรบ่อยๆ ใจสงบอิ่มบุญก็มีผลคือกันสำหรับครอบครัวเอื้อย สรุปว่าเรือนสามน้ำสี่นี่สุดยอด
บวกกับศีลธรรมคุณธรรมไปนำกัน บวกกับการทำมาหากินซอยกันเพราะเศรษฐกิจปัจจุบัน เอื้อยบ่เน้นว่าอยากได้คนรวย ขอให้เข้าใจกันฮักกันก็พร้อมต่อสู้ไปนำกัน ถ่าบ่ฮักแล้วก็บ่มีความหมายสำหรับเอื้อยน้อจ้า