หัวข้อ: แกงอ่อมปลา น้ำพริกผักลวกผักสด ลาบปลา น้ำตกหมู

Moderators
    บล็อก
    2

แกงอ่อมปลา น้ำพริกผักลวกผักสด ลาบปลา น้ำตกหมู ส้มตำแบบทูอินวัน

แนวอยู่แนวกินของครัวพวงพะยอมสิเป็นแบบธรรมดาๆตามประสาแม่บ้านที่ต้องไปทำงานนอกบ้านนำเด้อจ้า กินง่ายอยู่ง่ายตามอัตภาพจ้า

แกงอ่อมปลาใส่ผักชีลาว น้ำพริกปลาป่นจิ้มผักลวกและผักสด
    แกงอ่อมปลา น้ำพริกผักลวกผักสด ลาบปลา น้ำตกหมู ส้มตำแบบทูอินวัน

ลาบปลาcatfishย่าง

น้ำตกหมูไร้ไขมัน

ส้มตำแบบทูอินวัน (ตำบักหุ่ง+ตำถั่วฝักยาว)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 24-03-2013 at 15:57. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพ

Moderators
    บล็อก
    2
    วิธีทำแต่ละเมนู ตามภาพเด้อจ้า

แกงอ่อมปลา
    เตรียมผักสดตามใจชอบ เช่นกะหล่ำปลี บวบ ผักชีลาว มะเขือเทศ ต้นหอม พริกหยวก ตะไคร้ ใบมะกรูด หอมแดง กระเทียมพริกขี้หนู ปลาล้างน้ำสะอาดแช่น้ำนมสดแก้คาว

ปอกเปลือกหอม กระเทียม นำไปคั่วในกะทะกับพริกขี้หนูสด

หั่นผัก หั่นปลา โขลกหอม กระเทียม พริกขี้หนู เตรียมน้ำปลา ปลาร้า น้ำมะขามเปียก

ตั้งหม้อน้ำเมื่อเดือดใส่พริกแกง ตะไคร้ ใบมะกรูดลงก่อน ตามด้วยกะหล่ำปลี มะเขือเทศ พอสุกค่อยใส่เนื้อปลา อย่าคน
    สุกแล้วใส่ผักชีลาว ต้นหอม ปรุงรสด้วยน้ำปลาร้า น้ำปลา (น้ำมะขามเปียกถ้าชอบรสเปรี้ยว) ยกลงจากเตา

ต้มน้ำปลาร้า เมื่อเดือดใส่ปลาทั้งตัวลงต้มจนสุก

ย่างพริกหยวกบนกะทะ

โขลกพริกหยวกกับหอม กระเทียม พริกขี้หนูที่คั่วไว้แล้ว ใส่เนื้อปลาลงโขลกด้วยกันปรุงรสด้วยน้ำปลาร้าต้มสุกจากหม้อต้มปลา น้ำปลา บีบมะนาวนิดหน่อย พ่อบ้านชอบพริกขี้หนูสดเลยตำลงไปด้วยจ้า

แกงอ่อมปลา น้ำพริก ผักสดผักลวก เสร็จแล้วจ้า

ลาบปลาก็ทำแบบง่ายๆจ้า เอาปลาไปย่างพอสุก นำไปสับให้แหลก
    ต้มน้ำปลาร้า เอาปลาที่สับลงไปคั่วกับน้ำปลาร้า เติมน้ำปลา ข้าวคั่ว พริกป่น บีบมะนาวนิดหน่อยจ้า
    ใส่หอมแดง ผักชี ต้นหอมซอยลงไปคนให้เข้ากัน

น้ำตกหมู

นำเนื้อหมูไปย่างพอสุก หั่นเป็นชิ้นบางๆ นำใส่หม้อใส่น่ำตัั้งไฟให้เดือดเอาไปคนพอสุกมีน้ำขลุกขลิก ปรุงรสโดยไม่ใส่น้ำปลาร้าจ้า
    ใส่หมูลงคนให้สุก ยกลงปรุงด้วยน้ำปลา มะนาว ข้าวคั่ว พริกป่น ใส่หอม กระเทียม ต้นหอมซอยลงไปคนให้เข้ากัน
    (บางตำราไม่ใส่กระเทียมสดซอยจ้า)

ส้มตำแบบทูอินวัน คือตำบักหุ่งใส่ถั่วฝักยาวเยอะๆเป็นตำบักหุ่งกับตำถั่วผสมกันจ้า

เตรียมสับบักหุ่งและฝานซอยเป็นเส้นบางด้วยมีด จะน่ากินกว่าใช้ที่ขูดจ้า
    ปอกกระเทียม พริกขี้หนูเด็ดขั้วออก มะเขือเทศ ถั่วฝักยาว
    น้ำปลา น้ำปลาร้าเคี่ยวกับน้ำมะขามเปียก มะนาว

ตำเครื่องทุกอย่างในครก ตำถั่วฝักยาว ใส่น้ำปลา น้ำปลาร้า มะนาวลงไป ใส่มะละกอหลังสุด
    ตำป้อกๆให้เข้ากัน ฝรั่งเรียกว่าปาปาย่าป้อกๆจ้า

จานนี้ใส่ถั่วฝักยาวนิดหน่อยจ้า

จานนี้ใส่ถั่วฝักยาวมากกว่าจ้า

ขอบพระคุณบ้านมหาที่ให้โอกาสและขอบพระคุณทุกท่านที่แวะมายามกันเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 24-03-2013 at 17:37. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    มีแต่แนวเป็นตาแซบคักเอื้อย เห็นแล้วอยากเบิดเลยครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ครับลุงใหญ่กะบ่ค่อยแปลกใจดอกว่าครอบครัวคุณพยอมสิมีแต่คนสมบูรณ์เน๊าะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ฅนโคราช
    เป็นตาเเซบบคักเนาะครับตำบักหุ่ง

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    น้ำลายหยดเลยพี่พวง เมื่อวานซื้อบักกอมาบ่ได้ตำจ้อยสุกแดงสับไปมาเละ ตำบ่ได้ ฮ่า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่ย..บ่าววีโก้
    มีเเต่เเนวเป็นตาเเซบครับ..มักเมนูตำบักหุ่งครับอยู่เกาหลีหายากครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    มีแนวกินตอนเที่ยงละครับ ขอแบ่งจักอย่างแหน่เด้อครับ มีแต่แนวมักจักสิเลือกหยังเอาโลด แนวกินหลายคัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หลอดปอดป่อง
    ทันได้กินเข้าเที่ยงยุ เห็นแล้ว กะเริ่มสิหิวแล้วครับ อิอิ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องคนตระการ :) ดีใจหลายๆน้องชายมายามเป็นคนแรก
    ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า มันเป็นกำลังใจที่หาซื้อบ่ได้ด้วยเงินน้อจ้า

คุณลุงใหญ่ :) อยากอายจ้าเพราะคนเฮ็ดแนวกินสิอ้วนท้วนกั่วหมู่ กับพ่อบ้านพากันกินข้าวเหนียวสุมื้อ
    ลูกๆเลากินกับหลายกั่ว แบบว่าย่านหุ่นบ่งามจ้า ขอบคุณลุงใหญ่ที่แวะมายามน้อจ้า

คนโคราช :) ขอบคุณหลายๆที่แวะมายามเด้อจ้า

น้องปุ้ย :) บักหุ่งแถวบ้านเอื้อยก่อสุกคือกันจ้า ต้องฝากหมู่ซื้อแถววัดยังได้บักหุ่งดิบจ้า

หนุ่ย...บ่าววีโก้ :) ตำถั่วหรือตำแตงแทนก่อนได้น้อจ้าถ่าบ่มีบักหุ่งเด้อน้อง

คุณsuny :) แบ่งไปได้ทุกอย่างเล้ยจ้า แม่บ้านมือใหม่เฮ็ดไปตามประสาน้อจ้า

หลอดปอดป่อง :) แวะมากินข้าวเที่ยงนำกันเด้อจ้า