หัวข้อ: งานฝีมือชื่อ มุกประดับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เยี่ยมมาก งานฝีมือชื่อ มุกประดับ

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหา.comทุกๆท่าน
    นับเป็นเวลาเกือบ 2 ปีแล้วครับที่ผมย้ายมาอยู่อำเภอบ้านดุง จังหวัดอุดรธานี
    หมู่บ้านนี่ประชากรส่วนใหญ่มีอาชีพประจำคือทำนาครับ
    อาชีพเสริมคืองานฝีมือที่ชื่อว่า "มุกประดับ" ครับพี่น้อง
    งานที่เผิ่นผลิตออกมาขายล้วนแล้ว มีแต่ชิ้นงานที่สวยๆ งามๆทั้งนั้นครับ
    สร้างรายได้สู่ชุมชนมายาวนานกว่า 25 ปีแล้วครับ
    นี่คือผลงานบางโตที่นำมาให้พี่น้องได้เบิ่งครับ

งานฝีมือชื่อ มุกประดับ

เห็นแล้วกะอยากได้ไปฝากพ่อฝากแม่ครับ ผมถามซื้อนำช่างแล้วได้รับคำตอบมาว่า สินค้ามีพอดีกับทางร้านที่สั่งทำเท่านั้นครับ
    ถ้าอยากได้ต้องสั่งทำพิเศษ หรือซื้อจากร้านขายปลีกครับ
    ด้วยความอยากได้งานเหล่านี้ไปฝากพ่อกับแม่ ขามป้อมเลยบอกว่า ขามป้อมเฮ็ดเป็นเบิ่ดสุอย่างในภาพนี่พะนะ
    ผมดีใจอย่างแฮงขนาดครับ เลยจัดการลงมือทำเลย โดยใช้เวลาทำอยู่ 3 วันครับเพราะว่าต้องรอขั้นตอนการขัดกับน้าบ่าวครับ

งานที่ผมอยากได้ไปฝากพ่อกับแม่ก็คืองานที่มีชื่อว่า "กี๋ญวณ" ครับ
    พร้อมแล้วก็มาเบิ่งวิธีทำกี๋ญวณจากฝีมือของแม่บ้านของผม(ขามป้อม)ได้เลยครับ

1งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    เริ่มแรกเฮากะสร้างหุ่นงานกี๋ญวณขึ้นมาก่อนครับ ได้หน้าตาแบบนี้ละครับ

2 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    จากนั้นกะมาขีดเส้นกำหนดขอบลายเพื่อติดเม็ด หรือเปลือกหอยที่ตัดเป็นรูปต่างๆครับ

3 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    นี่ละครับหอยที่เฮานำเอาเปลือกมาตัดแล้วติดลงที่ชิ้นงานครับ หอยที่นำเปลือกมาใช้ได้
    ต้องเป็นหอยน้ำจืดเช่นน้ำชี น้ำมูล น้ำปาว น้ำสักครับ เวลามาขัดแล้วค่อยสิให้ความเงางาม วาว ว่าซ่านเถาะครับ(ว่างั้นเถอะ)

4 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    มอเตอร์โตนี่ละครับที่แม่เฒ่าผมใช้ตัดเปลือกหอยมาติดลงชิ้นงานต่างๆกะดายเนาะ อิอิ

5 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    ตัดเป็นเส้นๆเผื่อมาติดขอบที่เฮาตีเส้นไว้

6 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    คือภาพนี่ละครับกำลังเริ่มติดเส้น งานนี้ผมกะได้ลองติดคือกันครับ สอนโดยแม่บ้านครับ อิอิ

7 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    กาวที่ใช้ติดครับ

8 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    ติดเส้นรอบแล้วก็มาติดเม็ดข้าวหลามตัดครับ (จากเปลือกหอยคือเก่าครับ)

9 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    ติดเม็ดแล้วก็มาติดเป็นรูปดอกไม้ครับ บางคนติดเป็นรูป 12 ราศีพู้นตั้วครับ

10 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    นี่ก็เอิ้นว่าก้านดอกไม้ ก้านใบ อันนี้ใช้เลื่อยฉลุเลื่อยเอาครับได้รับการสนับสนุนโดยน้าบ่าวผมเองครับ

11 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    ขามป้อมบอกว่าลายนี่คิดขึ้นมาพิเศษจากเฒ่าพ่อพะนะ สืบทอดโดยลูกสาวพ่อเฒ่า(พ่อตา) เอิ้นว่าลายหางไก่ครับ

12 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ

13 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ

14 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    ติดเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

15 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    นำมาโป๊ด้วยสีโป๊รถยนต์ครับ เสร็จแล้วรอให้แห้งสนิทค่อยนำไปขัด

16 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    กำลังขัดด้วยเครื่องมืออันทันสมัย น้าบ่าวเป็นผู้ขัดให้ครับ

17 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    ขัดเสร็จแล้วครับนำไปพอกด้วยดินสอพอง แล้วนำไปทาสีแดง และเขียนลายกลีบดอกใบ้ ใบไม้ครับ

18 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    ขณะที่ขามป้อมกำลังเขียน ผมกะถามไปต่างๆนานาด้วยความอยากฮู้ จนคนเขียนสูน ฮ่าๆๆ

19 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    เขียนเสร็จแล้วครับ รอไปเคลือบเงา

20 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ

21 งานฝีมือชื่อ มุกประดับ
    เคลือบเงาเสร็จแล้วครับ แห้งแล้ว พร้อมเป็นของฝากให้พ่อกับแม่ผมแล้วครับ

ขามป้อมเพิ่นกะดีใจบ่แพ้ผมครับ ที่เพิ่นเฮ็ดงานชิ้นนี้ออกมาได้ถืกใจผมพะนะ ขอบคุณหลายๆเด้อครับ

พ้อกันใหม่กระทู้หน้าเนาะครับ
    ขอขอบคุณที่มีบ้านมหา.comให้ผมได้ตั้งกระทู้ครับ
    ขอบคุณผู้ที่สนใจทุกท่าน สวัสดีครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นภูมิปัญญาชาวบ้านที่สวยงาม ละเอียด น่าทึ่งกับฝีมือ
    เพราะไม่ง่ายเลยจากการดูวิธีทำน้อจ้า เก่งมากจ้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ว้าวววว เก่งแท้เจ้ งานศิลป์ ชั้นครูเลยเด้นิ งามๆๆ นับถือคนเลื่อยฉลุ เปลือกหอย ได้โค้งงามคัก เด้อ ถ้าเป็นแจ๋ว พังบ่เป็นท่า แล้วกะพึ่งฮู้ว่า อันเหลี่ยมๆเงามันวาว เกิดมาจากเปลือกหอย ตามท่งนา ฝั่งห้วยเฮานิ เอง สามมื้อ/หนึ่งผลงาน เก่งแฮง

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ให้ถามนำอีกแหน่ ...อยากฮู้คือกัน กี๋...แม่น อันแนวใส่หมากพลู อิแม่ใหญ่ บ่จ้าอ้าย เห็นคล้ายๆกัน แต่ ที่เคยเห็นเผิ่นจะมีเป็นช่องๆ ไว้ใส่หมากใส่พลู ใส่ยาเส้นและ(เศษสตางก์) แล้วเผิ่นใช้ไม้หยัง เฮ็ดแบบ แล้วกะ อั่นกลมๆน้อยๆ แม่น ใช้กะโปวบักพร้าว เฮ็ดบ่จ้า เริ่มสนใจแหระ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ป๊าดติโทมางามคักแท้หละหืออ้ายเต็มเฮ็ดกะบ่ยากบ่ง่ายศ่ำได๋กะสิพอเรียนรู้ได้อยู่ดอกเน๊าะแต่อย่าไปแย่งอาชีพเก่าแก่เพิ่นเถาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    สวยงามอีหลี เป็นสินค้าโอทอปบ่ค่ะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ทำขอ_ชำร่วยด้วยไหมคะพี่สนใจมากคะอยากได้เบอร์โทรถามรายละเอียดคะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    สุดดดดยอดๆๆๆๆ จนกว่าสิแล้วแต่ละอันเนาะ ขั้นตอนหลายคัก งามหลาย..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    งามครับ...ฝีมืออีหลี แม่บ้านเก่งเนาะครับ บ่าวเต็ม เฮ็ดเป็นทุกแนว ทั้งกับข้าวกับน้ำ แม่บ้านแม่เรือน ค้าขายเก่งพร้อม งานฝีมืออีก สุดยอดขอให้ร่ำๆรวยๆเด้อครับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

อ่านข่าวออนไลน์ ตอบพี่น้องครับ

ขอบคุณหลายๆครับที่พี่น้องสนใจงานฝีมือในเว็บบ้านมหา.comแห่งนี้เนาะครับ
    ขอบคุณพี่พวงพะยอมครับ แม่นแล้วครับเป็นงานที่ละเอียดอิหลีครับ

ตอบนู๋น้อย เปลือกหอยที่นำมาใช้ต้องเป็นเปลือกหอยที่บ่ได้ต้มนะครับ ห้ามผ่านการต้มหรือบ่ให้ถืมความฮ้อนมาก่อนครับ

กี๋...แม่น อันแนวใส่หมากพลู อิแม่ใหญ่ บ่จ้าอ้าย
    ส่วนใหญ่ในงานชิ้นนี่่เพิ่นนำไปใช้วางสิ่งของเล็กๆน้อย เช่นชุดน้ำชาครับ
    แต่ที่นู๋น้อยเว้ามา อ้ายคิดว่าคงจะหมายถึงในภาพนี้เนาะครับ
    ตอบพี่น้องครับ

ตอบพี่น้องครับ
    ถ้าเป็นคือในภาพนี้ก็คงบ่ผิดครับ

ส่วนอันที่เห็นเป็นกลมๆนั้น คือไม้ที่ผ่านการกลึงเป็นรูปดอกเห็ดแล้วเจาะรูตรงกลางเพื่อไปสวมลงที่ช่องใส่ด้ามตาลปัตรอีกเทื่อหนึ่งครับ

ตอบคุณลุงใหญ่ครับ แม่นแล้วครับคุณลุง บ่ยาก และบ่ง่ายสำหรับการเรียนรู้ครับเพราะว่าอยู่บ้านมีคนสอนให้แล้วครับ ฮ่าๆๆ

ตอบพี่ไผ่หวานครับ แม่นแล้วครับพี่ไผ่หวาน นี่เป็นสินค้าที่สร้างรายได้ให้แก่พี่น้องในตำบลถ่อนนาลับครับ ที่จริงมีทั้งผ้าฝ้าย ผ้าไหมนำครับที่เป็นสินค้าโอทอปครับ

ตอบพี่นิครับ ผมบ่แน่ใจครับว่าสิมีผู้รับงานของชำร่วยบ่ครับ เพราะว่าช่างส่วนใหญ่จะมีงานออเดอร์จากกรุงเทพฯอยู่แล้วครับ
    ร้านค้าที่สั่งประจำอยู่ที่เสาชิงช้ากรุงเทพฯครับ รับสินค้าจากที่นี่กันทุกร้านเลยครับ

ตอบบ่าวเอ๋ครับ แม่นแล้วครับกว่าจะแล้วมีหลายขั้นตอนครับ คุ้มค่ากับการรอคอยเลยละครับ งามหลายครับ

ตอบอ้ายsunyครับ ขอบคุณหลายๆครับสำหรับคำชมและอวยพรครับ
    พอดีแม่บ้านเพิ่นเห็นเฒ่าพ่อ เฒ่าแม่เฮ้ดมาตะน้อยๆเลยได้เฮ็ดมาบ้างแล้วครับ พอเฮ็ดได้นำเพิ่นครับอ้าย

Tags for this Thread