วิธีเลือกซื้อ notebook สำหรับ นักเรียน นักศึกษา 2013

ผมเชื่อว่ามีน้องๆหลายคนพอเข้ามหาวิทยาลัยจะต้องขอซื้อ คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ หรือ ไม่ก็ notebook แน่ๆ เพราะผมก็เคยเป็น เหตุผลยอดฮิตคือเอาไว้ใช้ทำรายงาน 55+ โดยผมขอแนะนำวิธีกาารเลือกซื้อ จะได้ตรงกับความต้องการนะครับ

netbook = เครื่องเล็กๆ พกพาสะดวก แบตทน
Ultrabook = แพงกว่าปกติ เพราะเครื่องบาง เบา แบตอยู่ได้นานพอควร ไม่มี DVD นะ
notebook = ครบครัน

1 ขนาดหน้าจอ และน้ำหนัก

เลือกตามความเหมาะสม และลักษณะการใช้งานนะครับ ไม่ใช่ว่าหน้าจอใหญ่ๆจะดีเสอมไป เพราะยิ่งหน้าจอใหญ่เท่าไหร่ น้ำหนักจะยิ่งมากนะครับ หน้าจอที่นิยม ก็คือ 14 นิ้ว นะครับ เล็กลงมาหน่อย 13.3 ถ้าใครชอบหน้าจอใหญ่ๆ ก็ 15.6 นิ้ว น้ำหนักโดยเฉลี่ยของแต่ละรุ่น

ขนาดหน้าจอ 10-13 น้ำหนักประมาณ 1.1-1.4 กิโลกรัม ( netbook)
ขนาดหน้าจอ 13.3 น้ำหนักประมาณ 1.3 -2.0 กิโลกรัม
ขนาดหน้าจอ 14 น้ำหนักประมาณ 1.8-2.4 กิโลกรัม
ขนาดหน้าจอ 15.6 น้ำหนักประมาณ 2.1-2.8 กิโลกรัม

2 Cpu โดยขอพูดถึงรุ่นนิยมของ intel

Core-i3 เหมาะสำหรับคนทำงานเอกสารทั่วไป ดูหนังฟังเพลง เล่นเนทได้ชิวๆเลยครับ ( เล่นเกม์ พอได้นะครับ เช่นบวก Dota )
Core-i5 เหมาะสำหรับคนเล่นเกมส์ แปลงไฟล์เรนเดอร์งานสามมิติ เขียนโปรแกรม
Core-i7 คอร์เกมตัวยง นักวิศวะกรรม ออกแบบทำงานสามมิติ
Atom จะเป็น cpu สำหรับ netbook นะครับ กินไฟฟ้าน้อย ประหยัดพลังงาน เหมาะกับงานออฟฟิตทั่วไป

โดย ตระกูล Core-i จะแบ่งย่อยอีกเป็น 2 พวก คือ พวกประหยัดพลังงาน และ ปกติ

รุ่นประหยัดพลังงาน เช่น Intel Core i5-3317U ( จะลงท้ายด้วย U )
รุ่นปกติ เช่น Intel Core i5-3210M

โดย รุ่นปัจจุบันของ Core-ie มาถึงรุ่นที่ 3 แล้ว จะเห็น ตัวเลข 3 นำหน้านะครับ ถ้าใครเจอ i5-2210 แบบนี้คือ gen 2 ถ้าถามว่ามันต่างกันอย่างไรหลักๆจะอยู่ดีการประหยัดพลังงานและความร้อน ความเร็วไม่ต่างกันเยอะ

ถ้าใครซื้อไปทำรายงาน เล่น facebook เข้าเว็บไซต์ แล้ว ไปซื้อ core-i7 ผมว่าดูแล้วไม่คุ้มค่าเอาสักเลย แต่ถ้าใครมีเงินก็ซื้อได้จ้า

3 VGA

เป็นการด์แสดงผล หลักๆเลยนะครับเอาไว้เล่นเกมส์ กับทำงาน graphic ตัดต่อ ถ้าดูหนังหนังปกติไม่ต้องซื้อก็ได้นะครับ เพราะปกติ Cpu สมัยนี้จะมีการ์ดจอในตัวอยู่แล้วเช่น Intel HD Graphics 4000 ( โดยจะเรียกว่า การ์ดจอ On board ) แค่นี้ก็พอกับการเช่นเล่นเกมส์ออนไลน์บางเกมส์ได้ชิวๆแล้วนะครับ

สำหรับ VGA การ์ดในตลาด จะมี 2 ค่ายใหญ่ คือ AMD กับ NVidia

AMD serial ปัจจุบันจะเป็น AMD Radeon HD 7xxx ยิ่งเลขมากก็จะยิ่งแรงนะคับ
nVidia serial ปัจุุบันจะเป็น nvidia GeForce GT 6xx ยิ่งเลขมากก็จะยิ่งแรง
( nvdia เริ่มมี serial 7 ออกละแต่ยังน้อยๆ มากๆ )

intel HD Graphics 4000 ยังแรงกว่า nvidia 610 อีกนะครับ

สำหรับความแรง ของเข้าไปเทียบรุ่นกันได้ที่ http://www.notebookcheck.net/

4. Ram

เป็นหน่วยความจำ ถ้า window 7 ขึ้นไป ควรใช้ 4 GB นะครับ ถ้าใครเล่นเกมส์อาจจะซื้อไส่เพิ่มเป็น 8 ก็ได้ ถ้าเกิดหน่วยความจำไม่พอเครื่องจะค้างและช้า notebook สมัยนี้ส่วนใหญ่จะให้มา 4 GB อยู่แล้วก็เพียงพอกับการทำงานและเล่นเกมส์แล้วหละครับ

5. Harddisk

ถ้าคนปกติจริงๆนะครับ 500 GB ก็เหลือแล้ว ยกเว้นบางพวกโหลดหนังมาดูเก็บเพลงเยอะๆ อันนี้เป็น 1000 GB ก็ยังไม่พอ สำหรับความเร็วในการอ่าน จะเห็นตัวเลข 5400 rpm กับ 7200 rpm 7200 rpm จะอ่านได้เร็วกว่านิดนึงครับ แต่ข้อเสียของมันก็มีอยู่บ้างคือ คือความร้อนสูง ตามเว็บไซต์เมืองนอกเขาว่ากันว่าทางทฤษฎีเร็วกว่ากัน 8 %

Hardisk อีกประเภทคือ SSD = Solid State Drive จะอ่านได้เร็วกว่า เสียงเบากว่า กินฟ้าน้อยกว่า ไวต่อการบูตเครื่อง ทนต่อแรงกระแทก และสุดท้าย แพงกว่าเยอะ 555+ นิยมใช้ใน Ultrabook และข้อเสียอีกข้อ ยังเก็บข้อมูลได้น้อยครับ สูงสุดตอนนี้ที่มีขายใน notebook ทั่วไป 256 gb

6. เดียวกลับมาแต่งต่อนะ

ตัวอย่างรุ่นแนะนำ ใช้พิมพ์รายงาน เล่นเนท ดูหนัง ฟังเพลง

CPU : Intel Core i3-3110M (2.40GHz)
VGA : Intel HD Graphics 4000)
RAM : 4 GB DDR3
HDD : 500 GB 5400 RPM
SIZE : 14 inch WXGA (1366x768)

ใครอยากได้ นน เบาจะแพงกว่า

ตัวอย่างแนะนำรุ่น สำหรับ พิมพ์รายงาน เล่นเนท เล่นเกมส์หนักๆได้บ้าง แต่อาจจะปรับไม่สุด

CPU : Intel Core i5-3210M (2.50 GHz)
VGA : nVidia GeForce GT 635M (2 GB)
HDD : 500 GB 5400 RPM
SIZE : 14 inch WXGA (1366x768)

ตัวอย่างรุ่นแนะนำ พกพา แต่ชอบหน้าจอใหญ่ 14 นิ้ว ขอแรงนิด

CPU : Intel Core i5-3317U (1.70 GHz)
VGA : Intel HD Graphics 4000)
HDD : 500 GB 5400 RPM + 24 GB SSD

ผมเลือกรุ่นนี้มา นน 1.8 โล ไม่รวมที่ชาทนะครับ ราคารุ่นนี้ถูกมากด้วย ประมาณ 17000 บาท แต่วัสดุเป็นไงไม่รู้ครับ ไม่มี DVD นะครับ และรุ่นนี้ข้อเสียคือประกัน 1 ปี เอง จริงอยากแนะนำเลือก 2 ปีมากกว่า แต่เห็นราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับ spec อิอิ

แหล่งที่มา http://www.unigang.com