หัวข้อ: สงกรานต์สนุกไหมครับพี่น้อง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

บ้านมหาโพสต์ สงกรานต์สนุกไหมครับพี่น้อง

สงกรานต์ปีนี้ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่ค่อยสนุกเหมือนเมื่อปีก่อน มองไปทางไหนก็เจอแต่คนป่วย เริ่มจากคุณแม่ของผมที่นอนป่วยอยู่ที่บ้านมานานหลายปี พี่สาวก็กระดูกสันหลังทับเส้นประสาทรอการผ่าตัด แต่ก็เลื่อนมาจนอาการหนักเพราะเป็นห่วงแม่กลัวไม่มีคนดูแล และเมื่อวันที่ 8 เม.ย.56 ที่ผ่านมา พี่ชายคนรองที่เคยไปกินข้าวกับแม่ทุกวันอังคารก็มาตกต้นมะม่วงกระดูกสันหลังหักนอนบล็อกหลังอยู่ที่โรงพยาบาล....เฮ้อ... ระยะนี้จะเห็นว่าผมจะกลับชัยภูมิบ่อยเป็นพิเศษ ต้องขออภัยแฟนรายการทุก ๆ ท่านด้วยที่ช่วงนี้อาจจะไม่ได้มาจัดรายการให้ฟัง.....เพราะยิ้มไม่ออกจริง ๆ

ช่วงวันที่ 11 เม.ย.56 ผมเดินทางถึงจังหวัดชัยภูมิ ได้ไปร่วมงานบวชหลานชาย (ลูกของน้าสาว) และวันที่ 12 เม.ย.56 ได้ไปร่วมงานฌาปนกิจคนข้างบ้าน ซึ่งทั้ง 2 งานผมได้ทำหน้าที่เป็นตากล้องจำเป็น

สงกรานต์สนุกไหมครับพี่น้อง

งานบวชหลานชาย

หลังจากงานเสร็จ นักดนตรีพากันรีแล็ก

--------------------------------------------------------------------------

งานฌาปนกิจเพื่อนบ้านรั้วติดกัน

พร้อมกับได้ดูแลคุณแม่ ป้อนข้าวป้อนน้ำ อาบน้ำแต่งตัวให้ท่าน ก่อนที่จะเดินทางไปบ้านของภรรยาที่ อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ ในวันเสาร์ที่ 13 เม.ย.56 ซึ่งเปียกปอนตลอดเส้นทางเพราะเป็นรถสองแถว

เช้าวันที่ 14 เม.ย.56 เดินทางไปนมัสการศพหลวงพ่อที่ท่านมรณภาพที่วัดบ้านนาทุ่งใหญ่ อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ ได้ร่วมทอดผ้าป่ากับคณะจากกรุงเทพฯ และร่วมถวายสังฆทาน

ช่วงบ่ายแวะเข้า อ.หนองบัวแดง เพื่อซื้ออาหารมารับประทาน และตอนเย็นได้รับประทานอาหารค่ำ (กินข้าวแลง) กับญาติ ๆ และถือโอกาสนี้รดน้ำดำหัว ก่อนที่เช้าตรู่วันที่ 15 เม.ย.56 เวลา 05.30 น. จะเดินทางด้วยรถโดยสารประจำทางเข้าตัวเมืองชัยภูมิ เพื่อเดินทางกลับกรุงเทพฯ

รถทัวร์ชัยภูมิ - กรุงเทพฯ เต็มทุกเที่ยวทุกบริษัท แต่ก็ยังดีที่มาถึงที่ บขส.ชัยภูมิ ประมาณ 7 โมงเช้าก่อนใคร และได้ขึ้นรถปรับอากาศ ป.2 ถึงกรุงเทพฯ ประมาณบ่าย 2 โมงกว่า ๆ โดยสวัสดิภาพ ได้พักผ่อนซักเสื้อผ้า 1 วันคือวันที่ 16 เม.ย.56

หวังว่าหลาย ๆ คนคงจะกลับมาถึงกรุงเทพฯ กันแล้ว เพื่อเริ่มต้นทำงานต่อสู้กับชีวิตกันต่อไปตราบที่พวกเรายังมีลมหายใจ

ปีนี้ต้องยอมรับว่าอีสานบ้านเฮาแห้งแล้งกว่าทุกปี ต้นไม้แห้งเหี่ยวเฉา พลอยทำให้จิตใจคนเราเหี่ยวเฉาไปด้วย แม้ว่าน้ำฝนจะยังไม่ตกลงมาตามฤดูกาล แต่น้ำใจของพวกเราก็ยังคงมีให้กันและกันเสมอครับ

จะอีกนาน...เพียงใด...ความไหวหวั่น
    จะฝ่าฟัน...สักเพียงใด...ใจอาจเหิม
    ความเหนื่อยล้า...ที่ถาโถม...โรมรันเติม
    ใจคอยเพื่ม...จะเติมต่อ...ความท้อทน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 17-04-2013 at 09:56.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    ความเจ็บปว่ยเนาะญาอ้ายพล พระยาแลเวลามันมาถึงกะสิมาพร้อมกันหันไปทางนี้กะแม่หันมาทางนั้นกะอ้ายผมก็เคยผ่านแบบนี้มาแล้วคือกันครับก็คึดว่าเฮาทำดีที่สุดแล้วเท่าที่ได้ทำให่เพิ้นนั้นแหละทุกสิ่งทุกอย่างบางอย่างเฮามีเงินเฮาก็ซื่อบ่ได้เนาะครับเอาใจซ่อยเด้อครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ชีพจรลงเท้า..คนของประชาชนจงทำหน้าที่ของท่านต่อไป

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ commo
    ขอเป็นกำลังแรงใจให่เด้อครับ อ้ายพี่พล คนเฮาทุกคนย่อมมีภาระหน้าที่และวิถีทางชีวิตที่แตกต่างกันไป บ้างสุข บ้างเศร้า มีเหงาแหน่แล้วแต่เวลา เหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้ากับการงานประจำวันในเมืองใหญ่ ถอยได่แต่อย่าท้อเนาะครับ อิหยังสิเกิดกะซ่าง หม่นใส่คือแมงซอนโลด ให่มันฮู้ว่าผู่ข่าคือคน ที่ซื่อ พล พระยาแล :l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    คือกันนั้นละครับอ้ายพล ผมว่าปีนี้บ่ม่วนดอก มีแต่คนเจ็บคนป่วย แม่โทรมาบอกว่าย่าเข้าโรง,บาลเด้อ

มื้อคืนกะโทรว่ามื้อนี้สิไปนอนเฝ้าเพิ่น บ่มีคนมาดูแล ข้าวน้ำกะว่าบ่อยากกิน อย่าฟ้าวเด้อเพิ่งสิลงมาบ่มีเงินเด้
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมนอนตื่นขึ้นมาประมาณ 09น.ของวันที่ 13 เม.ย.56 ฝนเริ่มตกลงมาแซะๆจนฮอดเที่ยงกะบ่ทันเซา
    หมู่มาซวนไปกินเหล้าบอกว่าดักหนูได้มาหลายเลยสิเฮ็ดกับแกล้มสู่กิน
    ผมกะบอกไปว่าไห่ฝนเซาก่อนแล้วสิตามไป มื้อนั่นฝนตกเบิ๊ดมื้อผมกะเลยบ่ได้ไปบ้านหมู่ซ่ำ
    ตกลงว่าอดมื้อนั้น น้ำกะบ่ได้เล่นนำเขาเหล้ากะบ่ได้กินนำหมู่
    วันที่ 14-15 ฝนกะยังตกเซาะแซะ ผมเลยขี้ค้านเลาะ ได้แต่นอนอุกอยู่แต่ในห้องผุเดียวกับทีวี
    สรุปว่าสงกรานต์ปีนี้ผมบ่มีควมสนุกเลย แถมเซ็งอีกต่างหาก
    (ผุอื่นคือสิบ่เป็นจั่งผมดอกน้อครับ)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kamatep
    เมืองคน คนเล เปปนกันไป มีม่วนมีทุกข์ มีสุข ธรรมดาครับ จั่งเอิ้นว่าเมียงคน อิอิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ผู้เฒ่าเพิ่นเว้าไว้กะบ่ผิดว่าฮอดเวลามันมาเองห้ามเอาาไว้กะบ่อยู่,นี่คือช่วงชีวิตของแต่ละคนเด้ออ้ายน้อง

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    เอิ้กๆ สงกรานต์ ในรอบหลายปี ที่ บ ได้เล่นน้ำ แต่กะม่วนตามประสา คนมักม่วน
    ก่อนออกเลาะกับทีมงาน กำพร้าผีน้อย ป้านวล บ่าวเอส หนุ่มวารินบอย กินลาบเป็ดสูตรอุดร ครัวแมวโพง
    ต่อด้วยกิจกรรมกระชับวงล้อม อิอิ กิจกรรมหลักจ่าเหลือง ม่วนคัก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอนแก่น ประเทศไทย khonkaen thailand
    คนอิสานบ้านเฮานี่ เพิ่งแล้วมีแต่คนหน้าตาดีอีหลีครับ ผู้บ่าว 5 คนในรูปนี่หล่อเมิ้ดทุกคนครับ
    สิริอายุรวมกันแล้วได้สูงเติบประมาณเกือบ 300 ครับ 555
    ขอบคุณครับ

Tags for this Thread