หัวข้อ: ขับรถกินลม เดินทางกลับบ้านสงกรานต์

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ขับรถกินลม เดินทางกลับบ้านสงกรานต์

กลับบ้านสงกรานต์ที่ผ่านมาผมมีเรื่องราว จะนำมาเล่าให้พี่น้องบ้านมหาฟังครับ ขอทยอยเล่าก็แล้วกัน

ขอเริ่มจากการเดินทาง

สงกรานต์ปีนี้(ที่ผ่านมา) ผมต้องเดินทางกลับบ้านเพื่อไปทอดผ้าป่าที่สารคามบ้านเกิดและกลับไปหาพ่อแม่ตามปกติ

เริ่มเดินทางจากรังสิตไปยังเขาพนมรุ้ง บ้านสาวขะแมร์ก่อน แล้วค่อยเดินทางต่อไปยังสารคาม

การเดินทางจากกรุงเทพฯ หรือเมืองใหญ่ต่างๆ ไปยังต่างจังหวัดในช่วงเทศกาลเป็นความน่าเบื่อที่เกือบทุกคนต้องเจอ
    หลายครั้งที่ผมใช้เส้นทางหลักในการเดินทางช่วงเทศกาล พบว่ามันให้ความหงุดหงิดเหนื่อยล้ากับผมเป็นอย่างมาก
    หงุดหงิดกับพวกมาช้าแต่อยากไปเร็วถึงก่อน ไม่ยอมเข้าแถว แซงซ้ายปาดหน้าปาดหลัง ขับเร็วเปิดไฟไล่คนอื่น ฯลฯ

"จะมีเส้นทางอื่นบ้างไหมที่เราไม่ต้องวิ่งตามหลังคนอื่นเขา" ผมตั้งคำถามกับตัวเอง

พยามศึกษาหาเส้นทางที่เดินทางสบายๆ รถไม่ติด เพื่อให้มีความสุขกับการเดินทางกับค่าน้ำมันที่จ่ายไปให้มากที่สุด
    และเป็นเส้นทางที่เราเดินทางไปได้อย่างปลอดภัย มีความสุข ไม่เสียเวลาและสิ้นเปลืองเกินไป
    จึงหาเส้นทางนั้นจากกูเกิ้ล อินเตอร์เน็ตและแผนที่

แต่ปัญหากับเส้นทางที่เราไม่คุ้นเคย จำเป็นต้องเดินทางในยามกลางวันเท่านั้น ต้องมีวันหยุดเผื่อการเดินทางวันหรือสองวันด้วย

เตรียมเวลาเดินทางไว้ตั้งแต่เช้ายันมืด ไม่ต้องรีบมาก เริ่มเดินทางจากรังสิตไปปราจีนบุรี

ขับรถกินลม เดินทางกลับบ้านสงกรานต์

เช้าตรู่เจอหลวงพ่อหลวงพี่ออกบิณฑบาต ไหนๆ ก็จะไปทำบุญทอดผ้าป่าอยู่แล้ว ก็เลยเริ่มจากตรงนี้ซะเลย

เช้าวันที่สิบสองเมษายน กับทางเลือกใหม่ ไปเรื่อยๆ โล่งดีเหมือนถนนส่วนตัวครับ

ไปสระแก้ว

ที่กบินทร์บุรี อากาศมืดครึ้มและมีฝนตก

รถไม่แรง รีบมากไม่ได้ ชมนกชมไม้สองข้างทาง เข้าโค้งตรอกซอกซอย
    ฝ่ายสาวขะแมร์ขับรถไม่เป็น ให้เป็นเนวิเกเตอร์
    จดรายละเอียดสองข้างทาง ส้วม ปั๊ม อนามัย ตู้ยาม ปะยาง ร้านก๋วยเตี๋ยว สปา ฯลฯ แม้กระทั่งนับหลุมจนหน้าหงิกครับ
    สมัยนี้มีเนวิกดาวเทียมก็ดีครับ มีเงินก็ติดไว้หรือรถรุ่นใหม่มีให้พร้อม ผมยังไม่มีตังค์พอ เปิดแผนที่ไปก่อน

แม้เส้นทางหลักรถติดหนึบแต่เส้นทางนี้ไม่มีใครมาสัญจร อาจจะเป็นเพราะคนไม่รู้ คนไม่กล้า
    หรือรู้และกล้าแต่ไม่อยากมาเพราะไม่สะดวกก็เป็นได้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ขับกินลมตามหัวไร่ปลายนา

ถนนโล่งๆ เหยียบแต็มที่จ็ดสิบแปดสิบตามสมรรถนะของรถจะได้สัมผัสบรรยากาศสองข้างทางนานๆ

แต่ในที่สุดก็เจอรถติด ติดนิดหน่อยตรงที่จะข้ามเขาไปโนนดินแดง เพราะมีอุบัติเหตุสองสามจุด
    ทางสวนเลนไหล่ทางแคบ พวกไม่ยอมเข้าแถวอาศัยขึ้นไปเสีบยเอาข้างหน้าจนต้องเฉี่ยวจิ้มตูดกัน
    ถนนเป็นอัมพาต จะไปก็ไปไม่ได้ รถจะมาก็มาไม่ได้ ต้องยืนเซ็ง
    แต่ไม่เป็นไรครับผมไม่รีบ ข้ามเขาไปก็บ้านผมแล้ว
    จะเห็นใจก็แต่คนที่ต้องไปอีกไกล สุรินทร์ สีเกษ อุบลฯ จำปาสัก

เจ้าหน้าที่ก็มาไม่ได้เพราะถนนถูกปิดตาย แต่สุดท้ายเจ้าหน้าต้องมาต้อนพวกจอดทับเลนสวนบี้มาหากัน
    เข้าแถวเข้าคิวตั้งแต่แรกก็คงไม่มีปัญหา ห้ากิโลเมตร ใช้เวลาเกือบหนึ่งชั่งโมง

ไม่ซีเรียด มองข้างทางชมบรรยากาศหน้าแล้งคลายหงุดหงิดครับ หรือจะแวะเข้าห้องน้ำลมเย็นๆ

โนนดินแดง-ตาพระยา ช่องเขาแคบและชัน ต้องแบ่งกันขึ้นลง ข้างละสิบยี่สิบนาที

ถนนมุ่งขึ้นไปโนนดินแดง สวนเลนแต่สภาพถนนเนี๊ยบ รถ-คนป้ายแดงได้โชว์ดิ๊ปเข้าโค้ง

จากรังสิต ตีห้า สิบโมงครึ่งถึงละหานทราย ห้าชั่วโมงครึ่งกับระยะทางสามร้อยยี่สิบกิโลเมตร
    ถือว่าไม่ช้าสำหรับช่วงเทศกาลเมืองไทย

ค่อยๆ คลานไปยังเขาพนมรุ้ง

เขาพนมรุ้งอยู่ข้าง-หน้า

เจอใครที่ไหนก็จอดแวะชม ถามไถ่ไปเรื่อยครับ จะถึงบ้านอยู่แล้ว ไม่ต้องรีบ ไม่ต้องใส่ใจผู้โดยสาร

ผ่านปราสาทเมืองต่ำ จอดแวะชม

บาราย สระน้ำขนาดใหญ่ ข้างปราสาทเมืองต่ำ มองเห็นเขาพนมรุ้ง แสดงว่าใกล้ถึงบ้านแน่แล้ว

ผ่านฝูงวัว ปศุสัตว์ ก็จอดดูครับ ซึมซับบรรยากาศเก่าๆ เอาไว้กันลืม

และก็มาถึงบ้าน กินข้าวมื้อเที่ยงพอดี
    แม่รู้ดีว่าทุกครั้งที่ลูกๆ จะกลับ พวกเขาจะกลับมาในสภาพเดิมๆ แม่จึงเตรียมตัวเตรียมสำรับไว้ทุกครั้ง

อาจจะต้องเพิ่มเงินซ่อมบำรุงรถนิดหน่อย แลกกับความหงุดหงิดแล้วผมถือว่าคุ้มครับ

นานๆ ครั้งที่ผมมีความสุขกับการเดินทางช่วงเทศกาล นำมาเล่าสู่กันฟัง

กราบคุณหลวงพ่อ ขอบคุณบ้านมหาฯ ขอบคุณคุณจราจร อปพร.
    ขอบคุณกูเกิ้ล ขอบคุณแผนที่ ขอบคุณอินเตอร์เน็ต และขอบคุณท่านผู้ชมทุกท่าน

ผิดพลาดประการใดข้าน้อยขออภัยล่งหน้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เดินทางแนวนี้กะสบายใจดีครับบ่ต้องกังวลปานได๋ เบิ่งเส้นทางแล้วน่าถือว่าสะดวกสบายดีครับ พร้อมกับบรรยากาศสองข้างทางนับว่าเยี่ยม ถือเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งถ้าไผมีบ้านอยู่ทางอีสานใต้เนาะครับ แต่ถ้าอีสานกลางกับอีสานเหนือคงต้องผจญรถติดอีกต่อไป

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เป็นการเดินทางที่สบายอกสบายใจเนาะคับ บ่ต้องฟ้าวนำไผ รถกะบ่ติด ฮอดบ้านด้วยความปลอดภัย
    บรรยากาศดีคับผม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90
    ดีเนาะคับ กะยังติดน้อยกว่าทางหลักเยอะเลยคับ แถมยังได้ชมวิิวสองข้างทางอย่างสบายใจอีกเนาะคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอนแก่น ประเทศไทย khonkaen thailand
    ขอบคุณหลายๆสำหรับ วิว ทิวทัศน์ ที่สวยงาม สองข้างทาง
    ขับรถ สุภาพ นุ่มนวล ปานนี้ สมควรเอาเป็นตัวอย่างที่ดีครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    ดีละน้องที่เตรียมตัวเตรียมใจสำหรับการเดินทางช่วงเทศกาลอ้ายออกจากบางปะกงตี1วันที่11ถึงร้อยเอ็ดบ่าย2อีกวันขับรถจนปวดก้นหมด

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ลุงใหญ่จำได้เทื่อนึงว่าสิไปประโคนชัยได้หลงทางไป(โดยเจตนาหละ)เส้นไปเขาพนมรุ้งและไปเจอปราสาทเมืองต่ำบ่ได้เลี้ยวขวากะเฮ็ดให้เลยหลงขึ้นเขาพนมรุ้งจนฮอดด่านเจ้าหน้าที่เพิ่นตรวจทั่เป็นสามแยกแหมและหลังจากนั้นเทื่อสองสามสบายบรื้อออเลย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ commo
    ผ่านสระแ้ก้วขึ้นช่องตะโก บ่แวะหาบ่าวคอมโม่ผีบ้า อยู่โรงเกลือแหน่หล่ะครับอ้ายบ่าวลาว ยินดีต้อนรับขับไล่ โอ๊ะ...ขับสู้คร๊าบ อิอิอิ...