หัวข้อ: ญาซา ญาคู กับพิธีฮดพระ(รดสรง)บ้านผม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ญาซา ญาคู กับพิธีฮดพระ(รดสรง)บ้านผม

กลับบ้านไปทอดผ้าป่าที่สารคาม พอดีกับมีการรดสรงน้ำพระตามประเพณีชาวลาวอีสาน
    จึงเก็บภาพบรรยกาศมาฝากพี่น้องครับ

ประเพณีการรดสรงน้ำพระ บ้านผมเรียกว่า "ฮดพระ" ฮด = รด

อ้างอิง

ความย่อ ขออนุญาตคัดมาจาก คนบ้านดอนดอทคอม

"ในภาคอีสานมีประเพณีการถวายสมณศักดิ์แก่พระสงฆ์ เรียกว่า การรดสรง (ภาษาพื้นบ้านฮดสง)
    ซึ่งประเพณีเก่าแก่มาแต่โบราณ แต่ได้ถูกยกเลิกในสมัยการปฏิวัติการศึกษาและวัฒนธรรมจากภาคกลาง
    แต่ในปัจจุบันก็ยังคงมีอยู่แต่ไม่เป็นทางราชการ แม้ว่าทางราชการจะไม่รับรอง แต่ประเพณีนี้ยังมีอยู่ทั่วไป ในเขตภาคอีสานเหนือ อีสานกลาง

ผู้สำเร็จการศึกษาในแต่ละขั้นจะได้รับการรดสรงยกย่อง ได้รับสมณศักดิ์ดังนี้
    ฝ่ายปริยัติ มี ๔ ขั้น คือ
    ๑. สำเร็จ (มาจากการสำเร็จในการเรียน ผู้เขียน)
    ๒. ซา (มาจากคำว่า ปริญญา ซึ่งหมายถึงปรีชาได้แก่ความรู้)
    ๓. คู (น่าจะมาจาก ครู แต่อีสานไม่ออกเสียง ร) [๒]
    ๔. ราชคู (ได้มีโอกาสเข้าไปสอนพระมหากษัตริย์หรือเชื้อพระวงศ์ในวัง จะได้รับการยกย่องว่า ราชครู )"

ความย่อคัดมาจาก watsamphan.com

"เป็นงานประเพณีโบราณของชาวอีสานที่กระทำสืบทอดกันมาหลายชั่วอายุคน เป็นพิธีที่ชาวพุทธอีสานประกอบขึ้น
    เพื่อประโยชน์อย่างน้อย ๒ ประการ คือเพื่อเป็นการถวายชั้นยศหรือสมณศักดิ์แด่พระมหาเถระ พระสงฆ์สามเณรผู้ทรงคุณและปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
    อีกนัยหนึ่งกล่าวกันว่านอกจากจะเป็นศิริมงคลแก่ผู้เข้าร่วมพิธีดังกล่าวแล้วเชื่อกันว่าผู้เข้าร่วมนั้นจะประสบแต่ความสุขสวัสดี
    เจริญด้วยจตุรพิธพรคืออายุ วรรณะ สุข และกำลังสติปัญญา พร้อมลาภยศ เพราะถือว่าเป็นผู้ได้ร่วมฮดสรงพระมหาเถระผู้มีความรู้ทางธรรม
    และจะได้รับส่วนแห่งบุญวาสนาบารมีของท่านเหล่านั้น"

รายละเอียดที่ค่อนข้างละเอียดหาดูได้ตามเวบเพจต่างๆ ของชาวอีสานครับ เช่น
    คนบ้านดอนดอทคอม
    watsamphan.com
    LARNDHAM.ORG
    watuttararam.com

โดยปกติพื้นเพหรือเปิงบ้านหมู่บ้านของผมรวมทั้งตัวผมเองก็มีทั้งเรื่องดีและร้ายพอๆ กัน ถ้าจะพูดถึงเรื่องไม่ดี
    ของทุกคนในหมู่บ้าน แค่เกริ่นคงสองเดือน

แต่บ้านมหาฯ แห่งนี้ เป็นสถานที่ที่เรานำเอาแต่เรื่องที่ผู้โพสท์เห็นว่าดีแล้วมาเล่าสู่กันฟัง ผมจึงเอาแต่เรื่องดีมาเล่า
    เรื่องไม่ดีใครอยากรู้ค่อยไปตามหากันเอาเอง

ที่ต้องบอกไว้ก่อนเพื่อไม่ให้พี่น้องเข้าใจผิด จะเห็นว่าตัวผม บ้านหรือหมู่บ้านของผมมีแต่สิ่งดีๆ น่าสนใจ
    ซึ่งความจริงมีอยู่นิดเดียวแต่ผมนำมาใส่สีตีไข่เกินจริง เรื่องไม่ดีมากมายปิดเงียบไว้...ขอพี่น้องเข้าใจ

วันนี้ขอเสนอเป็นรูปภาพบรรยากาศการ "รดสรงพระ" หรือ "ฮดพระ"
    ที่หมู่บ้านดอนแดง ต.นาข่า อ.วาปีปทุม จ.มหาสารคาม ของผมนะครับ

วันที่ 14 เมษายน 2556 ที่บ้านผมมีกำหนดการถวายผ้าป่าจากชาวบ้าน ลูกหลานญาติมิตร
    แต่ในช่วงเช้าจะมีการทำพิธีเถราภิเษก รดสรง ฮดสรง หรือฮดพระ
    ให้กับพระที่บวชครบพรรษาที่กำหนดและปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

ญาซา ญาคู กับพิธีฮดพระ(รดสรง)บ้านผม

พระโยมเตรียมพิธีการ

ย่ายายเตรียบขันน้ำอบน้ำหอมเพื่อสรงพระ ส่วนหนุ่มสาวที่เดินทางกลับจากกรุงเทพฯ ส่วนใหญ่ยังไม่ตื่น
    หรือบางคนก็ให้เวลากับบ้าน กับลูกๆ ญาติมิตร อยู่ในหมู่บ้าน

วงมโหรีประโคมบรรเลง ด้วยจังหวะท่วงทำนองที่ไพเราะยิ่งนัก

ทำการแห่พระ หลวงพี่ที่จะรับการรดสรงรอบศาลาสามรอบ

ดนตรีวงกลองยาวประจำหมู่บ้านบรรเลงร่วมขบวนแห่แสดงความยินดีปรีดาที่นานๆ พวกเราจะมีพระดีเพิ่มมาอีกรูป

พ่อแม่ญาติมิตรต่างถือขันน้ำอบสมุนไพร น้ำหอม

แห่เวียนรอบศาลาครบสามรอบ พระหลวงพี่ก็มานั่งยังที่จะรดสรง หรือใต้โฮงฮด มีผ้าขาวกั้นรอบกันอุจาด

ลานพิธี ฉากสถานที่อาจจะไม่หรูหราเหมือนในเมืองบ้านคนรวย
    แต่ความยิ่งใหญ่อยู่ในอารมณ์ หัวใจของผู้ที่เข้าร่วมพิธี พวกเรา ผม ย่าตายายญาติมิตรต่างรอวันนี้
    ต่างมีความสุขเมื่อเรามีพระดีเกิดขึ้นในหมู่บ้าน ซึ่งสมัยนี้แทบจะหาไม่ได้ง่ายนัก
    ไม่ใช่พิธีแสดงถึงความขลังศักดิ์สิทธิ์ใดๆ เราไม่ได้คาดหวังมุ่งถึงสิ่งนั้น
    เราต่างน้ำตาซึมปลื้มใจเมื่อได้พบลูกศิย์ของตถาคตอีกท่านหนึ่ง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

หลังสวดคาถามนต์พิธีต่างๆ พระครูเจ้าคณะเริ่มสรงเป็นปฐมฤกษ์
    เป็นการรดสรงครั้งแรกของหลวงพี่ท่านนี้ ทางบ้านผมรดสรงครั้งแรกจะได้สมณศักด์เป็น "ญาซา" ครับ

รดสรง ฮดพระ ด้วยน้ำอบดอกไม้ของหอม

ผมไม่ค่อยได้ร่วมกิจกรรม ประเพณีของปู่ย่าบ่อยนัก เนื่องจากต้องไปหาเงินยังต่างเมือง
    สงกรานต์ปีนี้ผมมีความสุขมากครับ

น้ำหอม แป้งหอม ราดสรงลงไปพร้อมกับความตื้นตัน ไม่รู้ว่าพี่น้องคนอื่นรู้สึกอย่างผมไหม

พอดีอยู่ในช่วงสงกรานต์ ก็เลยถือโอกาสขออนุญาตสรงน้ำพระครูเจ้าคณะตำบลด้วย
    เมื่อสี่ห้าสิบปีที่แล้ว พระครูท่านนี้ก่อนจะรับนิมนต์ไปจำพรรษาอีกหมู่บ้าน ท่านก็เคยได้รับการรดสรงที่เดียวกันนี้

ดนตรีมโหรียังประโคมบรรเลงเพลงตลอดพิธี

ตัวแทนผู้หลักผู้ใหญ่ของหมู่บ้านถวายไตรจีวร กองฮด

หลวงพี่(ญาซา)ตีฆ้องด้วยคาถาและกำปั้น เสียงดัง "ฮุ่ย"

พิธีช่วงท้ายหลังถวายกองฮดและไตรจีวร ญาติโยมรับพร

รางน้ำสำหรับรดสรง หรือโฮงฮด

เป็นหนึ่งความสุขหนึ่งจิตวิญญาณของพ่อแม่พี่น้องบ้านของผม

เป็นประเพณีความเชื่อ ความสุขทางใจที่พวกเรารักษาสืบทอดกันมายาวนาน

ฮีตครรลองของดีแต่โบราณกาลที่ต้องต่อสู้กับวิถีสังคมสมัยใหม่กระแสโลกาภิวัฒน์ ไม่รู้จะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน

ต้องขอโทษพี่น้อง คำอธบายภาษาที่ไม่ถูกต้องนัก จะหาเวลาไปศึกษาและค่อยๆ นำมาเล่าแก้ไขต่อไปครับ
    และฝากไปยังพี่น้องปราชญ์บ้านมหาช่วยเสริมเติมเต็มให้ผมด้วยนะครับ

เป็นหนึ่งอันซีน เป็นสิ่งที่ผมตามหา เป็นสิ่งที่ผมอยากเห็น ขอบคุณบ้านมหา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอนแก่น ประเทศไทย khonkaen thailand
    ทางขอนแก่นบ้านพ่อใหญเซียงเบ้า กะเฮ็ดแบบนี้คือกัน ล่าสุดเพิ่นเฮ็ดใส่ช่วงปีใหม่
    หว่างเดือนมกราคมที่ผ่านมา พ่อใหญ่เซียงเบ้ากะหลูโตนพระองค์ที่ชาวบ้านเพิ่มพากันมา
    สรงน้ำย้อนว่าน้ำมันเย็น คนกะหลายคักจนว่าสิแล้ว พระจนสั่น ย้อนว่าหนาวครับ บ้านได๋
    สิเฮ็ดพิธีนี้ กะพากันเฮ็ดใส่ยามสงกรานต์นั่นหล่ะดีที่สุด พระเพิ่นจั๋งสิบ่หนาว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ มะลิลา
    อนุโมทนาสาธุ นำเด้อค่ะ

ป้าบ่เคยฮดพระแบบนี้มาหลายสิบปีแล้วค่ะ เห็นแล้วกะดีใจที่ขนบธรรมเนียมของเฮายังคงไว้..และยังคงมีให้ลูกหลานได้เบิ่ง..ขอบคุณที่นำมาให้ได้ชมค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ commo
    แถวบ้านผู่ข่าบ่มีประเพณีแบบนี้เลย ขอบคุณญาอ้ายบ่าวลาวที่เอามาฝากมาต้อนกันเนาะคับ สาธุเอาบุญนำเด้อคับ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหนุ่มลาวฯเดอจ้า ป้ากะเคยแต่ได้ยินเรื่องราว แต่บ่อเคยเห็นในปัจจุบันนี้เลยจ้า ดีแล้วที่ไทยสารคามยังรักษาไว้ได้เหนียวแน่นดี ยอดๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ประเพณีอันนี้กะยังคงมีอยู่ทั่วไปในท้องถิ่นอีสาน
    รูปแบบรายละเอียดอาจจะแตกต่างกันไปตามแต่ละที่ครับ
    กองบุญหรือกองฮด(สำเนียงอ่านว่า "หด")แปลว่า เท-ลง หรือ สรง ประกอบไปด้วย
    เครื่องอัฎฐบริขารสำหรับพระสงฆ์ รวมทั้งเครื่องไทยทานต่างๆ
    นิยมทำกันในช่วงเดือน สามถึงเดือนหก หลังการเก็บเกี่ยวและก่อนลงทำนา
    มักทำพร้อมกับการทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้แก่ผู้ตาย
    หรือที่ชาวอีสานนิยมเรียกว่า(ทำบุญแจกข้าว)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เป็นประเพณีที่งดงามอย่างยิ่งครับ บ้านผมเคยมีแต่ผมเป็นเด็กน้อย แต่ตอนนี้บ่เห็นอีกเลย สงสัยสิหายไปตามกาลเวลา ควรอนุรักษ์ไว้เป็นอย่างยิ่ง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    ขอบคุณคะที่นำความงดงามของท้องถิ่นมาให้ชื่นชม
    หลานฯ มีโอกาสร่วมงานฮดสรงนี้เมื่อครั้งไปวางศิลาฤกษ์กุฎิฯ ที่บ้านดอนหัน
    ซึ่งครั้งนั้น พระครูฯ ท่านได้เลื่อนสมณศักดิ์คะ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ฮดสงครั้งล่าสุดเมื่องานศพพ่อครับ สองปีกว่ามาแล้ว โฮงสง ยังมีใช้ประจำในงานศพแถวบ้าน แต่ละถิ่นที่ประเพณีฮีตครองเฮาบ่อไกลกันเนสะครับ

Tags for this Thread