หัวข้อ: แกงฟักทองปลาย่าง ส้มตำปลาร้า

Moderators
    บล็อก
    2

แกงฟักทองปลาย่าง ส้มตำปลาร้า

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาที่รักทุกท่าน

มื้อนี้วันเสาร์เอื้อยพวงพะยอมเฮ็ดงานตั้งแต่ 6.00 น. -14.00 น. จ้า กลับมาฮอดบ้าน
    พ่อบ้านเพินนึ่งข้าวเหนียวไว้ถ่า พ่อแม่ลูกพากันเซาไข่อยากกินอาหารรสจัด เมนูก็เลยเป็นแกงฟักทองใส่ปลาย่าง กับส้มตำปลาร้าจ้า ซดน้ำแกงฮ้อนๆเผ็ดๆ หายหวัดดีอยู่เด้อจ้า มากินนำกันน้อจ้าพี่น้อง

แกงฟักทองใส่ปลาย่าง

เครื่องปรุง ส่วนผสม
    ปลาย่าง 2 ตัว
    ฟักทองหั่นเป็นชิ้น 1 จาน
    ใบแมงลัก(ไม่มีจ้าเลยใช้ใบ basilแทน) 1 ถ้วย
    หอมแดง 2 หัว
    พริกขี้หนู 8 เม็ด
    พริกไทยเม็ด 1ช้อนโต๊ะ
    กะปิ 1ช้อนชา
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ

ส้มตำปลาร้า

เครื่องปรุง ส่วนผสม

มะละกอสับแล้วฝานเป็นชิ้น 1 จาน
    น้ำกระเทียมดอง 3 ช้อนโต๊ะ
    พริกขี้หนูสด 8 เม็ด
    มะเขือเปาะ 2 ลูกฝานเป็นชิ้นบาง
    มะเขือเทศ 2 ลูกหั่นเป็นชิ้น
    มะนาว 1 ลูก
    มะกอก 2 ลูก
    น้ำมะขามเปียก 3 ช้อนโต๊ะ
    น้ำปลาร้า 1/2 ถ้วย
    กะปิ 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลปี้ป 1 ช้อนชา

วิธีทำแกงฟักทองปลาย่าง
    นำหอมแดงและพริกขี้หนูสดไปคั่วในกะทะร้อนๆให้หอม

ใส่ครกตำให้แหลกตามด้วยพริกไทยเม็ดและกะปิเผาไฟ เป็นเครื่องแกงจ้า

ใส่เครืองแกงในหม้อน้ำเดือด ตามด้วยฟักทองต้มจนสุก

ใส่ปลาย่างตามลงไป พอเดือดจัดปิดไฟ ปรุงด้วยน้ำปลา และใส่ใบbasil

วิธีทำส้มตำปลาร้า
    ต้มน้ำปลาร้า ใส่น้ำกระเทียมดอง กะปิ น้ำมะขามเปียก ต้มให้เดือดแล้วกรองใส่ถ้วย

ตำพริกขี้หนู กระเทียมให้แหลก ใส่มะเขือเปาะ มะเขือเทศ มะกอก น้ำปลา น้ำปลาร้า มะนาว น้ำตาลปี้ป
    ลงตำให้เข้ากัน ใส่มะละกอฝานลงตำไม่ต้องนานมากจ้า จัดใส่จาน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 26-05-2013 at 15:22. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    น่ากินเน๊าะหิวข้าวจ้อยๆๆๆเลยน้าพวงพยอมฝีมือแท้จริง

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    หายไวๆเด้อพี่พวง มาม่วนนำกันใหม่ มื่อนี่ฉันได้บักกอ กับกุ้ง พรุ่งนี่จิทำแกงส้มมะละกอกุ้งสด แฮ่ะๆๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    พี่พะยอม คะ หมดละหยังจ้า แนวกินนิ หว๊าๆ แกงฟังทองน่ากินม๊ากๆ จ้า ตำบักหุ่งก็ เปรี้ยวปากแท้จ้า ขอกินกับข้าวเหนียวเนาะจ้า อิอิ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

คุณลุงใหญ่ :) ขอบคุณหลายๆจ่้าสำหรับกำลังใจที่สม่ำเสมอ ด้วยความเมตตากรุณาจากลุงใหญ่เด้อจ้า

น้องปุ้ย :) เอื้อยกำลังกินข้าวแซ่บแสดงว่าหายป่วยแล้วจ้า สิได้มวนนำกันคือเก่าน้อจ้า

น้องหมูหวาน :) มากินนำกันเด้่อจ้า เอื้อยเฮ็ดเผื่อน้องหมูหวานอยู่จ้า ขอบคุณที่แวะมายามกันน้อจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    น่ากินทุกอย่างอีกละครับ เครื่องแกงของแกงฟักทองคล้ายๆกับแกงเลียงเนาะครับ ซดแล้วโล่งคอคัก ซิลองเฮ็ดกินเบิ่งครับ

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณ suny

แกงฟักทองเฮ็ดแบบแกงเลียงจ้า ซดน้ำฮ้อนๆแก้ไข้หวัดดีอีหลีจ้า

Tags for this Thread