หัวข้อ: ก๋วยเตีี๋ยวลูกชิ้นหมูตุ๋น

Moderators
    บล็อก
    2

ก๋วยเตีี๋ยวลูกชิ้น ขาหมู

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาที่รักทุกท่าน

มื้อนี้วันอาทิตย์เป็นวันหยุด เอื้อยบ่ได้ไปวัดเพราะปิดเทอมแล้วจ้า พ่อบ้านกับลูกว่าอยากกินก๋วยเตี่ยวจ้า
    เลยได้เฮ็ดมาฝากพี่น้องบ้านมหานำเด้อจ้า ขอบคุณทุกกำลังใจและบ้านมหาที่แสนรักน้อจ้า
    เมื่อวานเอื้อยได้โทรไปคุยกราบขอบพระคุณแม่ที่ร้อยเอ็ดจ้า ขอบพระคุณที่เพินให้กำเนิดและเลี้ยงดูสั่งสอนให้เป็นคนดี ได้ดีมาจนทุกมื้อนี้ ค่าของคนอยู่ที่ผลของงานและคุณธรรมน้อจ้า
    บ่ได้อยู่ที่รูปร่างหน้าตา ทรัพย์สินเงินทอง ทำดีได้ดีเป็นสัจธรรมที่เป็นจริงทุกแห่งหนบนโลกใบนี้ ไม่ว่าจะชาติใด ภาษาใด ก็ยอมรับความดี ความซื่อสัตย์ ขยัน อดทนน้อจ้า
    มากินก๋วยเตี๋ยวนำกันเด้อจ้าพี่น้อง

ก๋วยเตีี๋ยวลูกชิ้น ขาหมู

เครื่องปรุงส่วนผสม
    เส้นก๋วยเตี๋ยว 1 ห่อ
    ลูกชิ้นหมู 1ถุง
    ขาหมู 1 ชิ้น
    ถั่วงอก 1ถ้วย
    ต้นหอม ผักชี 3 ต่้น
    กระเทียม 3 หัว
    ซีอิ้วขาว 2ช้อนโต๊ะ
    ซีอิ้วดำ
    โป๊ยกั๊ก
    พริกไทย
    น้ำปลา
    น้ำตาลทราย
    พริกป่น
    ตั้งฉ่าย
    กระเทียมเจียว
    แคบหมู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 06-05-2013 at 00:19. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    วิธีทำ

ตั้งหม้อต้มหมูส่วนขาใส่น้ำ แครอทหั่นชิ้นใหญ่ โป๊ยกั๊ก รากผักชี กระเทียม พริกไทย ซีอิ้วขาว ซีอิ้วดำ เคี่ยวนาน1ชั่วโมง
    (ถ้าทำข้าวขาหมูจะต่างกันที่นำขาหมูไปเคี่ยวผัดในกะทะใส่เครื่องปรุงทุกอย่าง กับน้ำตาลปี้บแล้วนำไปตุ่๋นในหม้อต่อจ้า)

ใส่ลูกชิ้นต้มในหม้อตุ๋น

ลวกผักคะน้าและถั่วงอก เส้นก๋วยเตี๋ยวในหม้อน้ำเดือดทีละอย่าง นำไปแช่น้ำเย็นก่อนตักใส่ภาชนะ
    คั่วถั่วลิสง นำไปตำใส่ครกไม่ต้องละเอียดมาก

หั่นต้นหอมผักชี เตรียมเครื่องปรุงทุกอย่างให้พร้อม

ขาหมู นำไปหั่นบางๆ

จัดเส้นก๋วยเตี๋ยว ลูกชิ้น เนื้อขาหมู ถั่วงอก ผักคะน้า ใส่ชามราดด้วยน้ำซุป
    ในหม้อ
    โรยหน้าด้วยต้นหอม ผักชี ตั้งฉ่าย กระเทียมเจียว ปรุงรสตามใจชอบจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 06-05-2013 at 05:18. เหตุผล: เพิ่มรูปและคำจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    น่าทานมากๆครับเห็นแล้วย่านได้ออกไปร้านขาประจำอยู่เด้อฮ่าาาาา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    ขอจักชามแนเอื้อยเอาเส้นน้อยๆเอาหมูกะลูกชิ้นหลายๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    เปิดมาพ้อลูกชิ้นเห็นแล้วน้ำลายย้อย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    น่ากินอีหลีครับ สงสัยเที่ยงนี้ต้องออกไปหากินซะแล้ว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    น่าทานมากครับเอื้อย...
    ทั้งขาหมูตุ๋น ทั้งลูกชิ้น ครับ...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อยู่ไกลบ้านจำเป็นต้องเฮ็ดเป็นสุอย่างเนาะจ้าพี่
    บ่ซั่นกะบ่ได่กินคือว่าน่ะล่ะจ้า
    ล่าสุดฮอดเคยเฮ็ดลูกชิ้นเองพุ่นแหล่วจ้าทางน้องกะดาย
    บ่นึกว่าจะของสิเฮ้ดได่มาก่อนคือกันจ้า ว่างๆสิเอาสูตรมาแจมให้ค่ะพี่
    มองต่าง..อย่างปลง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ได้สูตรมาจากเพจ "อาหารไทยแท้แม่ให้มา" โดยนามท่านขุนรังษี เหมียวรถถังค่ะ

ส่วนผสมลูกชิ้นหมู

เนื้อหมูบด 800 กรัม (ไม่ติดมัน) มีได้นิดหน่อย ^^
    ซีอิ๋วขาว 1 ช้อนโต๊ะ หรือซอสถั่วเหลืองคิโคแมน
    เกลือป่น 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ
    แป้งข้าวโพด,แป้งมัน,แป้งสาลี (ใช้ได้หลายอย่างที่เอ่ยครับ) 2 ช้อนโต๊ะ
    ผงฟู 1 ช้อนชา
    น้ำโซดาแช่เย็น 1 แก้วกาแฟ
    พริกไทยดำตำหยาบ 1 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ
    1)ใส่ส่วนผสมทุกหมดรวมกันยกเว้นพริกไทยป่น...
    2)เทน้ำปรุงลงในเนื้อหมูที่เราบดละเอียด
    3)นวดส่วนผสมให้เข้ากันกับเนื้อหมูจนเหนียว
    4)เอาเนื้อหมูที่เรานวดให้เหนียวแล้วไปแช่ฟรีซ...สัก 1 ชม. หรือ 2-3 ชม. เพื่อให้เนื้อหมูเหนียวเพิ่มมากขึ้น
    5)เมื่อเวลาผ่านไปตามกำหนด...ก็เอาออกมาใส่พริกไทยตำหยาบ 1 ช้อนโต๊ะ หรือจะมากกว่านั้นตามชอบ นวดให้พริกไทยเข้าเนื้อดีกับเนื้อหมู…เอาเนื้อหมูลงครกตำจนเหนียวมากขึ้นอีก ราว 5-10 นาที (ขั้นตอนหลังนี้จะทำหรือไม่ทำก็ได้ เพราะหมูมันเหนียวหนึบอยู่แล้ว คุณจะรู้สึกได้เองว่าตอนนวดด้วยมือความรู้สึกมันจะต่างกัน)
    6)เตรียมน้ำปล่าวไว้ล้างมือ และน้ำเย็นจัดอาจเป็นน้ำใส่น้ำแข็งก็ได้ (น้ำเย็นสำหรับน็อคลูกชิ้นหมูที่เราต้ม เพื่อให้มันเด้ง)
    7)ตั้งหม้อใส่น้ำตั้งไฟให้ร้อนจนเดือด แล้วเบาเตาลง...ปั้นเนื้อหมู โดยบีบเนื้อหมูให้เป็นลูกกลมๆใช้ช้อนสั้นตักออกจากมือ (เราบีบให้เนื้อหมูผ่านนิ้วโป้งและนิ้วชี้ออกมา จะให้ลูกชิ้นของเราใหญ่แค่ไหนตามใจเลยจ้า)
    และหย่อนเนื้อหมูที่ปั่นบีบลงในหม้อต้มที่ไม่ได้เดือดจัด (เพื่อไม่ให้เนื้อหมูแตกตัวจากกันในน้ำเดือดจัดๆ)
    8)ต้มต่อไปสัก 7-8 นาที จนลูกชิ้นลอยขึ้นมาจากก้นหม้อ...ตักขึ้นมาแล้วใส่ไปในน้ำเย็น หรือน้ำแข็งที่เราเตรียมไว้ แค่นี้เราก็ได้ลูกชิ้นหมูเอาไว้ทำสารพัดเมนู =^_^=

หมายเหตุ : หากว่าเพื่อนๆต้องการจะให้ลูกชิ้นที่เราทำมันมีผิวที่เนียนมากกว่านี้ให้เพิ่มแป้งมันเข้าไปอีก 1 ช้อนโต๊ะ และพยายยามนวดเนื้อหมูบดให้นานมากขึ้นในอุณหภูมิที่เย็นจัด เรางดใส่น้ำโซดาแช่เย็น แต่เราใส่น้ำแข็งป่นลงไปแทน...ค่อยๆใส่ลงไปทีละนิดระหว่างที่เรานวด (ถ้ามีเครื่องปั่นเนื้อจะทำให้ขั้นตอนการนวดง่ายมากขึ้น) รสชาดที่ได้รับคือ ลูกชิ้นที่เราทำเสร็จใหม่ๆจะหอมพริกไทย เนื้อลูกชิ้นจะแน่นและนุ่มในปากเวลาเคี้ยว และตอนที่เราเอาไปอบเพิ่มสัก 3-5 นาที จะอร่อยมากขึ้นไปอีก หลังจากทำลูกชิ้นเสร็จแล้วเราเก็บใส่ตู้เย็นไว้ปรุงอาหารตามต้องการ แต่ไม่ควรเก็บนานเกิน 3 วัน ถ้าจะเกินกว่านั้นให้เก็บที่ช่องฟรีชจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

Moderators
    บล็อก
    2
    ธุจ้าธุจ้าสวัสดีจ้า

คุณลุงใหญ่ :) ขอบคุณเด้อจ้าที่แวะมาชิมก๋วยเตี๋ยวนำกัน ทางระยองอากาศฮ้อนบ่จ้า

อ้ายพจน์ :) เอาไปหลายๆชามก็ได้จ้า ขอบคุณที่แวะมายามเอื้อยเด้อจ้า

คนจนผู้ยิ่งใหญ่ :) ลูกชิ้นเจ้านี้คนไทยเฮ็ดขายจ้า ช่วยกันซื้อช่วยกันขาย เศรษฐกิจจะได้คล่องน้อจ้า ขอบคุณที่แวะมายามเด้อจ้า

คุณSUNY :) ขอบคุณหลายๆจ้าที่แวะมาชิมมาให่กำลังใจกันน้อจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์ :) ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า ดีไจที่น้องเซียงเหมี่ยงมักจ้า

น้องsompoi :) บางอย่างที่ซื้อได้เอื้อยก็ซอยอุดหนุนคนไทยนำกันจ้า รายได้จะได้กระจาย
    เดี๋ยวนี้ทางวัดมีร้านอิ่มบุญทุกวันอาทิตย์ ญาติโยมพากันเฮ็ดแนวกินคาวหวานใส่กล่องไปวางขาย ยกรายได้ให้วัดบ่เอาทุน ซอยกันหารายได้สร้างลานจอดรถ
    ขอบคุณสำหรับสูตรลูกชิ้นเด้อจ้า ส่งมาได้เล้ยจ้า เอื้อยสิลองเฮ็ดเบิ่งจ้า

Tags for this Thread