หัวข้อ: ผัดซีอิ้วเส้นใหญ่ ข้าวผัดกุ้ง

Moderators
    บล็อก
    2

ผัดซีอิ้วเส้นใหญ่ ข้าวผัดกุ้ง

สวัสดีจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

เอื้อยพวงพะยอมมีอาหารมื้อเที่ยงมาฝากเด้อจ้า ปกติเอื้อยได้พักกลางวันสองชั่วโมง
    ทำงานวันละ 8 ชั่วโมงจ้าเข้างาน 7.30น.-10.30 พักกลางวัน 2 ชั่วโมง เข้าต่อ 12.30-17.30น.
    บ้านพักอยู่ห่างจากที่ทำงานขับรถแค่ 10นาทีจ้า เลยได้มีเวลาเฮ็ดแนวกินกับอาบน้ำอาบท่ารอบสองก่อนไปทำงาน มีอีหยังเหลือในตู้เย็นก็จับมาเฮ็ดแบบง่ายๆจ้า ขอเสนอเมนูเร่งด่วนน้อจ้าที่เฮ็ดกินแต่ละมื้อ
    ในสองมื้อเด้อจ้า
    คือผัดซีอิ้วเส้นใหญ่
    ข้าวผัดกุ้ง

เครื่องปรุงและส่วนผสมผัดซีอิ้ว

ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่สด 1 ถ้วย
    ไข่ 2 ฟอง
    ผักคะน้าหั่นเป็นท่อนๆ 1ถ้วย
    กระเทียมสับ 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันมะกอก 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมันหอย 1ช้อนโต๊ะ
    ซีอิ้วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
    เต้าเจี้ยว 1 ช้อนชา
    ซีอิ้วดำ 2 ช้อนโต๊ะ
    วิธีทำ
    คลุกเส้นใหญ่กับซีอิ้วดำให้เข้ากัน มีผักคะน้าลวกเหลือในตู้เย็นนิดหน่อย
    ผัดกระเทียมใส่น้้ำเต้าเจี้ยว ตอกไข่ใส่ลงไปผัด ใส่เส้นใหญ่ตามไปผัด ใส่ผักคะน้า ปรุงรสตามใจชอบจ้า

เครื่องปรุงและส่วนผสมข้าวผัดกุุ้ง

ข้าวสวย 1 ถ้วย
    กุ้งสด 1ถ้วย
    กระเทียมสับ 1 ช้อนโต๊ะ
    แครอทหั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า 2ช้อนโต๊ะ
    ถั่วฝักยาวหั่นชิ้นเล็กๆ 2 ช้อนโต๊ะ
    เนยมาการีน 1 ช้อนโต๊ะ
    ซีอิ้วขาว 1 ช้อนชา
    น้ำตาลทราย 1/2 ช้อนชา
    น้ำมันหอย 1 ช้อนชา

วิธีทำ
    ใส่เนยในกะทะที่ร้อนจัด

ใส่กระเทียมผัดตามด้วยกุ้งสดลงผัดกับน้ำมันหอย ใส่แครอท ถั่วฝักยาว ปรุงรสด้วยซีอิ้วขาวและน้ำตาลทราย

ใส่ข้าวลงผัดให้เข้ากัน
    ก่อนจัดใส่จาน

หลังจัดใส่จาน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 08-05-2013 at 22:06. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะแยงนา
    บล็อก
    2
    เมนูโปรดเลยจ้า ผัดซีอิ้วเส้นใหญ่ :*-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เข้ามาหิวครับเอื้อย...
    เที่ยงพอดีเลย หยังกินก่อนครับ...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าคุณกะแยงนา

ขอบคุณที่แวะมาชิมนำกันเด้อจ้า เส้นใหญ่ผัดซีอิ้วเป็นอาหารจานโปรดคือกันจ้า

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องเซียงเหมี่ยง

มากินข้าวเที่ยงนำกันเด้อจ้าน้อง อีกสองมื้อเอื้อยจะบินไปงานรับปริญญาน้องพิมจ้า แล้วสิลงภาพมาฝากน้อจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เป็นอาหารจานโปรดอีกแล้วครับเป็นตะแซ่บทั้งผัดซีอิ้วทั้งข้าวผัดเนาะพี่พวงพะยอม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    แบบนี้กะเปิดร้านอาหารได้แล้วครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผัดซีอิ้วต้องเส้นใหญ่เท่านั้นครับ จึงจะอร่อย ชอบทำและชอบทานครับ เว่ามาแล้วอยาก ไปส่งให้ที่หน้าบ้านแนเด้อครับเอื้อย อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่ย..บ่าววีโก้
    เป็นตาเเซบคักเอื้อยผัดซิ้อิ้วเส้นใหญ่เอามาทางเกาหลีจักจานเเน่เอื้อย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ผัดซึอี้วผมชอบมากครับผม (น่าทานมากครับ..ขอบอก)

Tags for this Thread