หัวข้อ: รูปนี้เขาใช้เลนส์แบบได๋ถ่ายครับ บอกน้องแน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หยก ยโสธร
    ซ.ลาซาล บ้านเกิด อ.คำเขื่อนแก้ว

รูปนี้เขาใช้เลนส์แบบได๋ถ่ายครับ บอกน้องแน

เห็นรูปที่เพินถ่ายออกมาได้งามดีครับ สีสันสดใสดี
    อยากศึกษารายละเอียดเลนส์ที่เพินใชถ่าย แต่บ่ฮู้ว่ามันเป็นเลนส์ชนิดได๋
    ฝากอ้ายๆแนะนำน้องนุงแนเด้อครับ
    แล้วเลนส์ที่ว่ามันมีของมือ 2 ขายบ่ มีขายแถวได๋ ราคาประมาณจักบาท
    ขอบคุณครับ

รูปนี้ละครับ

รูปนี้เขาใช้เลนส์แบบได๋ถ่ายครับ บอกน้องแน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หยก ยโสธร; 31-05-2013 at 22:21. เหตุผล: รูปไม่ขึ้นครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แมนอยู่มันต้องถามผู้รู้ถ่อนั่นค่อยสิได้เรื่องได้ราวมันหละเหลียวเห็นฮอดในหลังคาเน๊าะหละ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ...

ภาพเพื่อนผมเอง คุณ tom data kub อยากชมภาพทางอีสานบ้านเราแอดเพื่อนในเฟสได้เลยครับ ภาพที่ถ่ายใช้เลนส์ไวด์ Sigma 10-20 F4-5.6 EX DC ครับ ชึ่งผมก็กำลังเก็บตังชื้ออยู่ ฮ่าๆๆ ราคามือหนึ่งประมาณหมื่นห้า มือสอง ราคา 8พันถึง 1หมื่น ลองหาในเวบตากล้องเห็นลงขายบ่อยๆ นัดเจอเอากล้องไปลองพอใจค่อยจ่ายตังเลยครับ
    .

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ใช้เลนส์มุมกว้างถ่ายครับ สำหรับพื้นที่แคบ ๆ แต่ต้องการเก็บรายละเอียดให้หมดครับ อยากได้คือกันครับ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=pTsO-94TlKs

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    ถ่ายภาพวิวมันต้องเลาส์มุมกว้างเนาะครับ หรือว่าเลนส์ไวด์ จังงามแล้วเก็บรายละเอียดได้หลาย ภาพนี้ได้บรรยากาศทางบ้านเฮาคัก.....ถ้าอยากรู้เรื่องการถ่ายภาพลองเข้าไปหาค้นเบิ่ง เทคนิคการถ่ายภาพครับ มีทั้งในยูทูป และที่เป็นวิชาการพร้อมภาพประกอบให้เห็นพร้อม ซึ่งจะบอกรายละเอียดการถ่ายภาพต่างๆพร้อมกับการใช้เลนส์แต่ละอย่างในการถ่ายภาพ ซึ่งภาพที่ได้จะให้ความรู้สึกและมุมมองที่แตกต่างกันออกไป...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    อยากได้อยู่ครับ แต่มันแพง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หยก ยโสธร
    ซ.ลาซาล บ้านเกิด อ.คำเขื่อนแก้ว
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
    แต่ค่าเลนส์กะซื้อกล้องผมได้อีกโตนึงเลย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    พึ่งซื้อมา 12,900 เดี๋ยวพวกวิสัยทัศน์แคบๆ
    หรือพวกกบในกะลา ก็หาว่า
    ถ่ายแล้วใช้โฟโต้เช็อฟแต่งรูปอีกนั้นแหล่ะ ไอ้พวกไร้ฝีมือนี่
    กล้องแบบนี้ไม่จำเป็นต้องมีฝีมือหรอก ขอให้เงินถึงซื้ออุปกรณ์มาเล่น

กล้องดิจิตอล คือโปรกแกรมสำเร็จรูป จะถ่ายแบบไหนมันก็มีโหมดให้อยู่แล้ว
    มันปรับให้เบ็ดเสร็จ เมื่อก่อนไม่รู้ เพราะไม่เคยซื้อกล้อง ตอนนี้ซื้อมาแล้วรู้แล้ว
    หมูมากๆ....ก็แค่ถือไม่ให้มือสั่นแค่นั้นเอง

กล้องที่ใช้ฝีมือถ่าย คือกล้องฟีลม์ ต้องปรับค่าแสงหน้ากล่องเอง สปีดชัตเตอร์ด้วย
    ข้อสำคัญ...ไม่มีคอมมาช่วยแต่งรูป นี่ซิฝีอมือ ส่วนทุกวันนี้ ใครมีเงินซื้อกล้องแพง
    ก็ถ่ายดีถ่ายสวย ใครมีเงินซื้อเลนส์ดีๆ ภาพก็ออกมาดี หมาก็ถ่ายได้(จบข่าว)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อาจสิเป็นไปได้เนาะ หมาถ่ายรูปได้ ขนาดช้างยังวาดรูปด้วยพู่กันได้ วะติ