หัวข้อ: ยำมาม่า (สูตร ดูไปน้ำลายสอไป)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90

ยำมาม่า (สูตร ดูไปน้ำลายสอไป)

วันนี้ขอแนะนำวิธี ทำ ยำมาม่า สูตร ดูไป กลืนน้ำลายไป นะค่ะ เป็นเมนูอาหารที่เบสิคมาก แต่จะทำให้อร่อยก็ไม่ยากนะ ถ้าอยากสนุก ลองทำดู จะเป็นไง ดูกันเอาเองเลย

เครื่องปรุง ก็ตามรูปภาพนี้เลย

ใคร มีหมูยอ ไส้กรอกที่ เซเว่นติดตู้เย็น อยูนำมาลวกน้ำ ใช้ยำรวมกันได้นะค่ะ ไม่ต้องเปลืองเงินไปซื้อ ปลาหมึกกุ้งเลยเปลือง แต่ที่อยากแนะนำต้องมีหมูสับด้วยนะ ซื้อที่ตลาดสดมาสัก 10 บาทก็ได้เลย พอดี

นำมาม้าบิ๊กแพคไปลวก จนนิ่ม เสร็จแล้ว นำไป ราดด้วยน้ำเย็น เพรราะจะทำให้เส้นม่าม้าเหนียวนุ่มกว่าเดิม

จากนั้น ผงปรุงรสมาม้ากับ น้ำพริกเผาห้ามทิ้ง นำมา ใส่ลงไปในมาม่าที่ลวกเสร็จแล้ว ตามภาพนี้เลย

จากนั้น ก็ง่ายมากกก ใส่อุปกรณ์เครือ่งปรุง ที่เราเตรีมไว้นั้น เทลงไปรวมกันเลยค่ะ จะได้ หน้าตา แบบ นี้

จากนั้น นำพริกขี้หนูสดกับกระเทียมตำรวมกัน เพื่อเพิ่มความแซบ ใส่ลงไปในมาม้า ได้เลย จากนั้น อย่ารอรี รีบคลุกๆๆๆ คลุกๆให้ อุปกรณ์ ต่างๆนี้ เข้ากันดีๆ อย่าลืมนะค่ะ ต้องลวกกะหล่ำปลีด้วย จะได้รสหวานของน้ำในกระหล่ำปลี โดยที่ไม่ต้องใส่น้ำตาลลงไปเลย

ดูภาพก่อนคลุกๆๆ ตามนี้เลยค่ะ เป้นไง น่าทานพอไหม

ภาพเมื่อสักครู่นี้เห็นจำนวนพริกตำที่ลงไปแล้วน่ากลัวมากใช่ไหม แต่รับรองว่า เมื่อคลุกๆ กัน เข้าที่แล้ว รสชาติจะพอดีมากๆเลย อย่าคลุกเพลินจนลืมใส่น้ำมะนาวสดกับน้ำปลาลงไปด้วยนะค่ะ ชิมรสให้พอถูกใจ เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยพร้อม ลุยได้เลย

ตักใส่จาน พร้อม เสิรฟจร้าาา

แหล่งที่มา http://topicstock.pantip.com

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เปิดมาเจอตอนที่กำลังหิวๆก็ทำเอาตาลายด้วยนะว่าไป

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    น้ำลายแตกหย่าวๆออกคือว่าตั่วล่ะ...

มาม่านิผัดกะแซบเนาะค่ะ เห็นแล้วท้องฮ้องจ้อกๆๆอิอิ
    LET IT BE...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอนแก่น ประเทศไทย khonkaen thailand
    เบิ่งแล้ว เกิดอาการ ส้มแข่ว แบบปัจจุบันทันด่วน เป็นตาแซบอีหลี เมนูนี้ พ่อใหญ่เซียงเบ้าให้คะแนนเต็มครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    กับแลก้มหรือว่ากินแทนข้าวกะแจ่มครับ เบิ่งสีสันแล้วน่ากินอีหลี

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    เห็นรูปแล้วกะฮู้ว่าต้องแซบแน่ๆเลย(ดูท่าว่าต้องถึงพริกถึงขิงแน่นอน)
    อันว่ามาม่านี่ผมกินประจำ มักยุครับอยากได้รสชาดแบบได๋กะแล้วแต่สิใส่ คริๆคริๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    มาม่าเมนูประจำค่ะ แต่บ่ค่อยยำกินย้อนคร้านหาเครื่อง สิลองยุดอกค่ะหน้าตาจาแซบขนาด